Thi đua học và làm theo Bác
Mô hình nuôi cá lồng của gia đình chị Trần Thị Hằng (thôn Nguyễn Du, xã Vũ Đông, thành phố Thái Bình) cho thu nhập khá cao.
Đồng chí Nguyễn Thị An, Chủ tịch Hội LHPN thành phố cho biết: Bên cạnh tuyên truyền quan điểm, tư tưởng của Bác về công tác phụ nữ, về vai trò, vị trí quan trọng của phụ nữ trong sự nghiệp cách mạng, các cấp hội đã đưa những lời dạy, tình cảm thiêng liêng của Bác thành những việc làm tự giác, thường xuyên của các cấp hội, của mỗi cá nhân. Khi phong trào học tập và làm theo lời Bác ngày càng lan tỏa sâu rộng cũng chính là lúc mỗi cán bộ, hội viên, phụ nữ thành phố tự nhận thức phải tích cực học tập, rèn luyện phẩm chất đạo đức, nâng cao năng lực, trình độ chuyên môn, xây dựng gia đình hạnh phúc...
Việc học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được các cấp hội vận dụng linh hoạt, sáng tạo gắn với các cuộc vận động: “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”; phong trào thi đua “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc”... Trong đó, nổi bật là việc duy trì và phát triển các loại hình tiết kiệm giúp phụ nữ, trẻ em nghèo, có hoàn cảnh khó khăn. 3 năm qua đã có 42.447 cán bộ, hội viên, phụ nữ thành phố tham gia với số tiền tiết kiệm 15,015 tỷ đồng giúp 2.705 chị vay phát triển kinh tế gia đình với lãi suất thấp, hỗ trợ không hoàn lại đối với phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn đột xuất, trẻ em nghèo vươn lên trong học tập. Bên cạnh đó, các cấp hội đã làm tốt công tác xã hội hóa công tác an sinh xã hội, phối hợp tặng trên 1.360 suất quà và tiền mặt với tổng trị giá hơn 420 triệu đồng cho những phụ nữ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, phụ nữ khuyết tật, nạn nhân chất độc da cam/Điôxin...
Xưởng may của chị Đặng Thị Tư (thôn Nguyễn Huệ, xã Vũ Đông, thành phố Thái Bình) tạo việc làm cho hơn 50 lao động.
Bên cạnh đó, hàng năm, hội phụ nữ cơ sở tổ chức cho trên 90% cán bộ, hội viên đăng ký thực hiện các tiêu chí của cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, đã có trên 80% gia đình hội viên đạt các tiêu chí của cuộc vận động. Các cơ sở hội cũng thường xuyên tuyên truyền, vận động các hộ ở mặt đường không lấn chiếm vỉa hè, lòng đường làm nơi kinh doanh, không họp chợ ven đường gây cản trở giao thông. Đồng thời, huy động cán bộ, hội viên, phụ nữ tham gia các hoạt động bảo vệ môi trường: bóc gỡ tờ rơi quảng cáo, rao vặt trái phép, vệ sinh môi trường hai bên bờ sông Trà Lý, phát động hội viên, phụ nữ hạn chế sử dụng túi nilon khi đi chợ mà thay bằng làn nhựa...
Đồng chí Nguyễn Thị An cho biết thêm: Hội LHPN thành phố chỉ đạo hội phụ nữ cơ sở xây dựng, duy trì và nhân rộng các mô hình, điển hình tiên tiến trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Trong đó, hàng năm đưa vào chỉ tiêu thi đua: mỗi cơ sở lựa chọn ít nhất 2 mô hình/hoạt động tiêu biểu “làm theo” Bác và nhân rộng tại địa phương, mỗi cán bộ hội đăng ký thực hiện từ 1 - 2 việc làm theo Bác gắn với nhiệm vụ được giao... Trên cơ sở đó, các cơ sở hội đã tập trung tuyên truyền, vận động, lựa chọn xây dựng 186 mô hình học tập và làm theo Bác, thu hút 10.230 thành viên tham gia.
Chị Nguyễn Thị Xoa, Chủ tịch Hội LHPN phường Bồ Xuyên cho biết: Học và làm theo Bác, Hội LHPN phường và các chi hội đã vận động thành lập được 46 hòm tiết kiệm với 2.457 chị tham gia, tiết kiệm được 150 triệu đồng cho 30 chị vay 54 triệu đồng không lấy lãi và giúp đỡ, tặng quà 173 chị có hoàn cảnh khó khăn 30 triệu đồng
Từ việc học và làm theo Bác gắn với các phong trào thi đua, nhiệm vụ công tác hội, đã xuất hiện nhiều cá nhân điển hình trong phát triển kinh tế.
Chị Đặng Thị Tư, thôn Nguyễn Huệ, xã Vũ Đông cho biết: Chỉ được học hết THCS, tôi xin vào làm tại các công ty may. Luôn mơ ước có một xưởng may của riêng mình, tôi đã cố gắng hết sức, miệt mài tích lũy kinh nghiệm, vốn, quyết tâm biến ước mơ thành sự thật. Từ vài chục triệu đồng tiền vốn, đến nay, xưởng may của chị Tư cho thu nhập hơn 300 triệu đồng mỗi năm, tạo việc làm cho hơn 50 lao động với mức thu nhập thấp nhất là 4 triệu đồng/người/tháng.
Học và làm theo Bác, cán bộ, hội viên, phụ nữ thành phố Thái Bình nhận thức đầy đủ hơn về trách nhiệm của cá nhân trong rèn luyện đạo đức, lối sống, khơi dậy tinh thần hăng say lao động, thực hành tiết kiệm, tích cực trong các cuộc vận động, các phong trào thi đua.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang