Nâng cao văn hóa đọc trong cộng đồng
Việc quản lý sách được Phạm Thị Ngát thực hiện bằng phần mềm.
Được thành lập năm 2013, mỗi ngày thư viện của Phạm Thị Ngát, thôn Nội, xã Minh Khai (Vũ Thư) tiếp đón từ 30 - 40 lượt bạn đọc. Vào dịp hè, lượng bạn đọc đông hơn với khoảng 60 lượt người/ngày, trong đó hầu hết là bạn đọc lứa tuổi thiếu niên, nhi đồng. Với hơn 2.000 đầu sách thuộc nhiều thể loại khác nhau như: văn học, lịch sử, tôn giáo, khoa học công nghệ, truyện tranh..., độc giả có thể tìm kiếm cho mình những cuốn sách phù hợp.
Chia sẻ về ý tưởng thành lập thư viện, Ngát cho biết: Sinh ra và lớn lên ở nông thôn, tôi thấy trẻ em nông thôn có nhu cầu đọc sách rất lớn nhưng các em không có nhiều điều kiện để tiếp cận với sách. Từ những cuốn sách tôi có, thấy hay và bổ ích, tôi nghĩ rằng mình cần chia sẻ với mọi người. Khi thành lập thư viện, tôi chỉ mong việc mình làm sẽ giúp mọi người, nhất là trẻ em có thói quen đọc sách.
Để có tiền mua sách, Ngát thường kinh doanh online. Dịp hè mỗi năm Ngát đều bỏ ra từ 2 - 3 triệu đồng để mua sách. Bản thân là người khuyết tật vận động song Ngát vẫn chủ động kết nối với một số tổ chức, cá nhân hảo tâm trao tặng sách để đa dạng nguồn sách phục vụ bạn đọc.
Bùi Phương Thảo, học sinh Trường Tiểu học Minh Khai là một trong những bạn đọc thường xuyên đến thư viện tư nhân Phạm Thị Ngát. Thảo chia sẻ: Từ khi được nghỉ hè, ngày nào em cũng tới thư viện của chị Ngát để mượn sách đọc. Ở đây có rất nhiều sách về khoa học nên em rất thích. Qua những cuốn sách, em hiểu hơn về các hiện tượng tự nhiên, biết nhiều loài động vật trên thế giới.
Thư viện của Phạm Thị Ngát là 1 trong 18 thư viện tư nhân, không gian đọc có phục vụ cộng đồng trên địa bàn tỉnh. Hiện nay, hầu hết các thư viện tư nhân, không gian đọc đều mở cửa hàng ngày, phục vụ miễn phí qua hình thức đọc tại chỗ và cho mượn về nhà. Theo thống kê của Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh, mỗi năm số lượng thẻ các thư viện tư nhân, không gian đọc cấp là trên 1.100 thẻ; số lượng bạn đọc khoảng hơn 13.000 lượt; lượt sách luân chuyển khoảng 31.000 lượt. Thư viện tư nhân, không gian đọc đã tạo ra môi trường đọc thân thiện, giúp người dân tiếp cận, khai thác và sử dụng thông tin và tri thức hiệu quả.
Việc thành lập thư viện tư nhân, không gian đọc đã đóng góp tích cực vào sự phát triển của mạng lưới thư viện tỉnh, phù hợp với chủ trương xã hội hóa các hoạt động văn hóa. Bởi vậy, việc tập trung phát triển hệ thống không gian đọc, thư viện tư nhân có phục vụ cộng đồng luôn được Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh quan tâm. Thư viện Khoa học tổng hợp tỉnh đã phối hợp với trung tâm văn hóa thể thao, thư viện các huyện, thành phố thường xuyên hướng dẫn thủ tục đăng ký hoạt động cho thư viện tư nhân; cử cán bộ có chuyên môn, nghiệp vụ cùng cán bộ thư viện huyện đến thư viện hướng dẫn cách sắp xếp, ghi chép cũng như các kỹ năng quản lý sách, quản lý bạn đọc, khen thưởng những thư viện tư nhân, không gian đọc hoạt động hiệu quả... Nhờ đó, nhiều thư viện tư nhân, không gian đọc đã trở thành trung tâm sinh hoạt văn hóa, góp phần mở mang dân trí cho người dân các địa phương.
Sự xuất hiện của không gian đọc hay thư viện tư nhân hiện nay là rất cần thiết. Vì thế, để loại hình này phát triển, phục vụ cộng đồng tốt hơn, các cấp, ngành, đơn vị, địa phương cần có sự ủng hộ tích cực. Bên cạnh việc quan tâm, hỗ trợ bổ sung tài liệu làm phong phú vốn sách của thư viện tư nhân, không gian đọc cần bồi dưỡng kỹ năng, nghiệp vụ chuyên môn cho người quản lý thư viện tư nhân, không gian đọc; tăng cường mối liên kết giữa các thư viện, không gian đọc để việc luân chuyển sách, báo được thường xuyên. Tạo cơ chế thuận lợi cho thư viện tư nhân, không gian đọc hoạt động thông qua sự ủng hộ của chính quyền địa phương đồng thời biểu dương kịp thời những thư viện tư nhân, không gian đọc có nhiều thành tích hoạt động phục vụ sách, báo cho cộng đồng.
Như Hoàng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang