Đấu tranh, ngăn chặn tình trạng trộm cắp tài sản tại đình, đền, chùa trên địa bàn huyện Quỳnh Phụ
Đối tượng Nguyễn Văn Ca bị bắt cùng các tang vật vụ án.
Trước tình hình trên, Công an huyện Quỳnh Phụ đã chỉ đạo các đội nghiệp vụ, giao cho đội Cảnh sát hình sự khẩn trương xác minh, xác lập chuyên án đấu tranh.
Vào hồi 01giờ 30 phút, ngày 16/7/2019, qua công tác tuần tra, tại đường 396B thuộc địa phận thôn Bình Ngọc, xã Quỳnh Hồng, huyện Quỳnh Phụ, tổ tuần tra Đội Cảnh sát hình sự Công an huyện Quỳnh Phụ phát hiện một nam thanh niên có biểu hiện nghi vấn điều khiển xe mô tô biển kiểm soát 34A – 268.35 dừng cách chùa thôn Bình Ngọc, xã Quỳnh Hồng khoảng 100m. Quá trình điều tra, đối tượng khai tên: Nguyễn Văn Ca, sinh năm 1989, trú tại thôn Lại Xá, xã Thanh Thủy, huyện Thanh Hà, tỉnh Hải Dương. Kiểm tra người và phương tiện của Nguyễn Văn Ca, lực lượng Công an thu giữ 1 chìa khóa ô tô nhãn hiệu Chevrolet Aveo, 1 giấy chứng nhận đăng ký xe ô tô mang tên Nguyễn Văn Nam, 1 điện thoại Iphone 6S plus, 1 mỏ lết bằng kim loại, 1 chiêc tô vít, 1 đôi găng tay màu tím. Nguyễn Văn Ca nhận đó là toàn bộ công cụ, phương tiện Ca sử dụng để trộm cắp tài sản.
Ngoài ra, đối tượng còn khai nhận sáng ngày 15/7/2019 đã gây ra vụ trộm cắp tại chùa Phúc An, thôn An Ký, xã Quỳnh Minh, huyện Quỳnh Phụ một chiếc tivi SamSung 78 inch.
Điều tra mở rộng vụ án, Nguyễn Văn Ca khai nhận với thủ đoạn lợi dụng sơ hở của người dân đã cậy cửa, bẻ khóa trộm cắp tài sản và đồ thờ cúng tại các chùa Vân Linh, Thiên Phúc, Lương Phúc, Tư Phúc trên địa bàn huyện Quỳnh Phụ.
Hiện Công an huyện Quỳnh Phụ đã thu giữ 12 quả chuông đồng, 04 ti vi, 05 loa thùng cùng nhiều tang vật khác có liên quan và tiếp tục điều tra mở rộng vụ án.
Quá trình đấu tranh, ngăn chặn loại tội phạm này, ngoài sự nỗ lực quyết tâm của lực lượng Công an đòi hỏi phải có sự vào cuộc mạnh mẽ của chính quyền địa phương và các ban, ngành, đoàn thể các địa phương. Cụ thể là nâng cao công tác tuyên truyền, ý thức cảnh giác bảo vệ tài sản của nhân dân. Đối với các đền, đình, chùa cần phải sửa chữa, nâng cấp hệ thống cửa khóa, cử người trông coi đặc biệt vào ban đêm.
Bình Vân
(Công an tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang