Mang niềm vui đến người có công
Chi hội tán trợ chữ thập đỏ tình người trao quà thăm hỏi, động viên các bệnh nhân.
Năm nay là năm thứ ba, gần đến ngày Thương binh - Liệt sĩ, các thành viên trong Chi hội tán trợ chữ thập đỏ tình người (Hội Chữ thập đỏ thành phố Hà Nội) lại tổ chức các chuyến xe về thăm, tặng quà người có công mắc bệnh tâm thần đang được chăm sóc, nuôi dưỡng, điều trị tại Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng cho người tâm thần. Cũng như mọi năm, ngoài việc chuẩn bị các phần quà trao tận tay người có công, trong chuyến đi của đoàn không thể thiếu các tiết mục văn nghệ để phục vụ các thương bệnh binh và thân nhân người có công đang điều trị ở đây.
Ông Kim Bình Trọng, Chi hội trưởng Chi hội tán trợ chữ thập đỏ tình người tâm sự: Thấu hiểu được sự thiếu thốn về vật chất và tinh thần của các bệnh nhân đang điều trị tại Trung tâm, năm nay cùng với tặng quà tới đối tượng người có công, Chi hội cũng tổ chức trao quà cho tất cả người bệnh đang được chăm sóc, nuôi dưỡng và điều trị tại Trung tâm. Đặc biệt, chúng tôi chuẩn bị một số tiết mục văn nghệ hát cùng người bệnh để giúp người bệnh quên đi những đau đớn của bệnh tật, yên tâm điều trị bệnh.
Tại buổi trao quà, Chi hội đã trao 242 suất quà cho tất cả các bệnh nhân đang được chăm sóc, nuôi dưỡng tại Trung tâm, mỗi suất trị giá 1 triệu đồng. Được hòa mình vào niềm vui với các thành viên của Chi hội, rất nhiều bệnh nhân không giấu được sự xúc động.
Bệnh binh Nguyễn Xuân Thái tâm sự: Tôi chiến đấu ở chiến trường Campuchia và bị thương trong một trận đánh. Được gia đình đưa vào Trung tâm từ năm 2005, đến nay đã gần 15 năm. Mỗi khi có các đoàn đến thăm hỏi, động viên, tặng quà và giao lưu văn nghệ giúp cho tôi cảm nhận được sự quan tâm và bớt nhớ gia đình hơn. Mặc dù mỗi người một bệnh, lúc nhớ, lúc quên, lúc tỉnh, lúc mê nhưng với chúng tôi, khi được thăm hỏi, động viên, hát những bài hát về một thời hào hùng của dân tộc cùng các đồng đội và các đơn vị, tổ chức, chúng tôi thấy vui hơn.
Trung tâm Chăm sóc và Phục hồi chức năng cho người tâm thần hiện đang chăm sóc, nuôi dưỡng, điều trị cho 242 đối tượng mắc bệnh tâm thần, trong đó có 33 đối tượng là thương binh, bệnh binh, 2 đối tượng là con liệt sĩ, 31 đối tượng nhiễm chất độc hóa học và 176 đối tượng xã hội. Để chăm sóc cho các đối tượng được tốt hơn, ngoài nguồn kinh phí cấp theo quy định, Trung tâm luôn kêu gọi sự quan tâm của cả cộng đồng chung tay chăm lo cho đối tượng người có công mắc bệnh tâm thần. Vì vậy, gần đến ngày 27/7, có nhiều tổ chức, cá nhân đến thăm hỏi, động viên, tặng quà.
Ông Nguyễn Văn Hóa, Giám đốc Trung tâm chia sẻ: Các bệnh nhân là người có công ở Trung tâm đều là những bệnh nhân nặng, chấn động tâm lý từ các cuộc chiến tranh. Di chứng họ mang trên mình ròng rã suốt những năm sau chiến tranh không chỉ là những căn bệnh hiểm nghèo mà còn có cả những vết sẹo tinh thần không thể nào mờ đi trong tâm trí. Thương bệnh nhân nên tất cả cán bộ Trung tâm đều nỗ lực chăm lo tốt nhất cho từng đối tượng từ bữa ăn, giấc ngủ đến tổ chức các hoạt động văn hóa, văn nghệ đồng thời thường xuyên kêu gọi sự giúp đỡ của cộng đồng hỗ trợ đối tượng. Nhờ đó, nhiều tổ chức đã liên hệ với Trung tâm để hỗ trợ kinh phí, dụng cụ sinh hoạt (máy giặt công nghiệp, nồi hơi nấu cơm, quạt điện...) để chăm sóc đối tượng được tốt hơn. Đối với những phần quà ủng hộ bằng tiền mặt được công khai trong toàn cơ quan và dùng để nâng cao chất lượng bữa ăn cũng như hỗ trợ nguồn thuốc điều trị cho các bệnh nhân.
Tuy nhiên, bên cạnh việc cố gắng chăm lo cho bệnh nhân ngày một tốt hơn thì việc chăm sóc, nuôi dưỡng còn gặp nhiều khó khăn do cơ sở vật chất, trang thiết bị điều trị còn thiếu thốn... Vì vậy, thời gian tới Trung tâm mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm từ các cấp, các ngành, tổ chức, cá nhân... để chăm lo tốt hơn cho các đối tượng, bù đắp phần nào những hy sinh, mất mát của họ.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang