UBND tỉnh làm việc với huyện Vũ Thư về xây dựng nông thôn mới
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc.
Audio: 060919_lam_viec_voi_vu_thu_mixdown.mp3
Tham gia buổi làm việc có các đồng chí: Vũ Đức Hằng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy; Nguyễn Hồng Chuyên, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh.
Đến nay, huyện Vũ Thư đã có 29/29 xã đạt chuẩn NTM; huyện đạt 5/9 tiêu chí huyện NTM gồm: tiêu chí số 3 về thủy lợi, tiêu chí số 4 về điện, tiêu chí số 6 về sản xuất, tiêu chí số 8 về an ninh, trật tự xã hội, tiêu chí số 9 về chỉ đạo xây dựng NTM. Huyện còn 4 tiêu chí đang hoàn thiện gồm: tiêu chí số 1 về quy hoạch; tiêu chí số 2 về giao thông; tiêu chí số 5 về y tế, văn hóa, giáo dục; tiêu chí số 7 về môi trường.
Để hoàn thiện tiêu chí số 1 về quy hoạch, huyện thực hiện các bước của đồ án quy hoạch xây dựng vùng huyện Vũ Thư đến năm 2020. Về giao thông, huyện có 81,42km/90,42km đường huyện đã đạt và tương đương với đường cấp 4 đồng bằng; huyện đang thi công, nâng cấp 8,4km đường còn lại. Tiêu chí số 5, huyện mới có 2/5 trường THPT được công nhận trường chuẩn quốc gia, huyện đang hoàn thiện hồ sơ đề nghị công nhận Trường THPT Lý Bôn đạt chuẩn quốc gia. Huyện khẩn trương đánh giá tác động môi trường của 3 cụm công nghiệp và xây dựng 2 bãi rác để hoàn thiện tiêu chí số 7 về môi trường.
Phát biểu kết luận buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu cả hệ thống chính trị từ huyện đến cơ sở của huyện Vũ Thư phải cùng nỗ lực, quyết tâm cao trong thực hiện mục tiêu xây dựng huyện NTM. Huyện cần phân công các đồng chí lãnh đạo huyện, lãnh đạo các phòng ban chuyên môn trực tiếp phụ trách, chịu trách nhiệm ở từng tiêu chí, lập tiến độ cụ thể hơn, sát sao hơn, đẩy nhanh hơn ở từng tiêu chí. Huyện phát động các địa phương, nhân dân chấn chỉnh cảnh quan, diện mạo nông thôn thêm khang trang, sạch đẹp. Các tiêu chí tự đánh giá đã đạt cần rà soát lại để bảo đảm đã đạt theo chuẩn. Mục tiêu cao nhất đặt ra là huyện Vũ Thư sẽ hoàn thành 100% các tiêu chí để về đích huyện NTM trong năm 2019 nhằm góp phần đẩy nhanh tiến độ xây dựng NTM toàn tỉnh.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Olympic Paris 2024: Những sàn đấu mang tính biểu tượng 23.07.2024 | 11:16 AM
- Olympic 2024: Các VĐV Việt Nam sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ với quyết tâm cao 23.07.2024 | 11:16 AM
- Kiều bào Lào khắc sâu công lao và tình cảm của Tổng Bí thư 23.07.2024 | 11:16 AM
- Xe tải biến thành nhà hàng di động trong vài phút 23.07.2024 | 11:17 AM
- Nông dân Vũ Thư: Thực hiện các biện pháp chăm sóc và bảo vệ lúa mùa 23.07.2024 | 11:11 AM
- Tăng nguồn lực cho tín dụng chính sách 23.07.2024 | 11:10 AM
- Bánh đậu xanh - Món ăn thanh nhiệt, giải độc 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ít nhất 50 người chết do lở đất ở miền nam Ethiopia 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ông Awang Bemee Awang Ali Basah làm Chủ tịch Thượng viện Malaysia 23.07.2024 | 11:11 AM
- Quỳnh Phụ: Bảo đảm an toàn lồng bè nuôi cá, phòng chống bão số 2 23.07.2024 | 11:10 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần