Sôi nổi hoạt động thể dục, thể thao dịp Tết Trung thu
Giải bóng chuyền xã Nam Bình (Kiến Xương) thu hút đông đảo người dân đến xem và cổ vũ.
Thời tiết những ngày đầu tháng 9 khá nắng nhưng không vì thế mà làm giảm sức nóng của các giải đấu phong trào. Ngay từ sáng sớm, vận động viên của các thôn trong xã Nam Bình (Kiến Xương) đã có mặt để tham gia giải bóng chuyền nam, nữ thiếu niên. Tham gia giải năm nay có 12 đội, trong đó có 6 đội nam và 6 đội nữ.
Dưới sự cổ vũ nhiệt tình từ phía khán giả, các vận động viên đã thi đấu hết mình, cống hiến cho khán giả những trận bóng hay, đẹp mắt dù đây mới chỉ là các trận vòng loại để chọn ra đội nhất, nhì thi đấu vào ngày 16/8 (âm lịch).
Giải bóng chuyền là hoạt động thể thao được xã Nam Bình tổ chức hàng năm nhằm góp phần rèn luyện sức khỏe cho các em lứa tuổi thiếu niên, thúc đẩy phong trào luyện tập thể dục, thể thao tại địa phương và tạo không khí vui tươi, phấn khởi trong nhân dân. Mặc dù đây là giải phong trào nhưng các trận đấu đều nhận được sự quan tâm của chính quyền địa phương và nhân dân trong xã.
Các vận động viên nữ tham gia tranh tài giải bóng chuyền lứa tuổi thiếu niên.
Không kém phần náo nhiệt, các trận bóng đá của xã Thụy Liên (Thái Thụy) cũng diễn ra sôi nổi, thu hút đông đảo người dân đến xem và cổ vũ. Bên cạnh các giải đấu dành cho lứa tuổi thanh, thiếu niên còn có cả các trận bóng đá của hội viên phụ nữ thôn Trà Linh. Lối đá còn vụng về, thiếu kinh nghiệm nhưng khi các mẹ, các chị trong trang phục thể thao khỏe khoắn ra sân, thi đấu với tinh thần hăng say, nhiệt tình trận đấu lại trở nên sôi nổi và đầy hấp dẫn.
Anh Nguyễn Văn Duy, cán bộ công chức văn hóa xã Thụy Liên chia sẻ: Cùng với bóng chuyền, bóng đá là môn thể thao được nhiều người dân Thụy Liên yêu thích. Hàng năm, ngoài giải đấu do Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh xã tổ chức còn có giải ở các thôn. Không chỉ người dân địa phương thi đấu, giao lưu với nhau, các thôn còn liên kết để đấu giao hữu với các xã, địa phương lân cận. Nhu cầu thể dục, thể thao của người dân trong xã là rất lớn, bởi vậy, thời gian qua, địa phương đã huy động nguồn lực xã hội hóa để cải tạo, nâng cấp hệ thống sân bóng. Hiện 4/5 sân bóng trên địa bàn đã hoàn thiện, đáp ứng được nhu cầu rèn luyện thể dục, thể thao của người dân các thôn.
Cuộc sống ngày càng phát triển, các hoạt động văn hóa, thể thao được các đơn vị, địa phương tổ chức thường xuyên hơn. Vì thế, phong trào thể dục, thể thao cũng nhận được sự hưởng ứng tích cực từ đông đảo người dân. Vào dịp Tết Trung thu, các giải đấu lại càng diễn ra sôi nổi hơn. Dù khác nhau về cách thức, quy mô tổ chức, lối thể hiện còn nghiệp dư nhưng mỗi giải đấu đều mang đến cho khán giả những tiếng cười, tạo không khí vui tươi trong dịp Tết Trung thu.
Để có kinh phí tổ chức các giải đấu, các địa phương đã tích cực vận động xã hội hóa, kêu gọi sự tài trợ từ con em xa quê hương. Các giải đấu đã góp phần đa dạng hóa sân chơi cho thanh, thiếu niên nhiều địa phương, làm lan tỏa cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại”.
Tết Trung thu đang đến rất gần trong sự hào hứng của con trẻ. Vì thế, mỗi hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể thao lại càng trở nên ý nghĩa hơn khi góp phần làm cho Tết Trung thu thêm trọn vẹn, tạo sân chơi lành mạnh, tăng tình đoàn kết, hướng đến lối sống tích cực cho thiếu niên, nhi đồng.
Như Hoàng
Tin cùng chuyên mục
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình 29.07.2024 | 19:36 PM
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng khối thi đua MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh 29.07.2024 | 19:37 PM
- Cử tri huyện Tiền Hải kiến nghị nhiều vấn đề về an sinh xã hội 29.07.2024 | 19:39 PM
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng