Khai mạc diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh năm 2019
Đại biểu dự khai mạc diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 0310_thoia_khai_mac_dien_tap_kvpt_mixdown.mp3
Dự diễn tập có các đồng chí: Thượng tướng Nguyễn Phương Nam, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Phó Tổng Tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam; Trung tướng Đỗ Căn, Phó Chủ nhiệm Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam; Nguyễn Thanh Hải, Phó trưởng ban Nội chính Trung ương; Trung tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Tư lệnh Quân khu 3, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập Quân khu; Trung tướng Nguyễn Quang Cường, Bí thư Đảng ủy, Chính ủy Quân khu 3; đại biểu các cơ quan Bộ Quốc phòng, Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng, Quân khu 3 và các tỉnh, thành phố trên địa bàn Quân khu.
Về phía tỉnh có các đồng chí: Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh; Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng ban Tổ chức diễn tập KVPT tỉnh; Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND tỉnh, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh và lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, các huyện, thành phố.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại lễ khai mạc diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh. Ảnh: Thành Tâm
Cuộc diễn tập KVPT tỉnh năm 2019 với đề mục “Chuyển lực lượng vũ trang (LLVT) vào các trạng thái sẵn sàng chiến đấu, chuyển địa phương vào các trạng thái quốc phòng, làm công tác tổ chức, chuẩn bị và thực hành tác chiến phòng thủ”. Diễn tập được chia làm 3 giai đoạn: Chuyển LLVT vào các trạng thái sẵn sàng chiến đấu, chuyển địa phương vào các trạng thái quốc phòng; tổ chức chuẩn bị tác chiến phòng thủ; thực hành tác chiến phòng thủ.
Phát biểu khai mạc diễn tập, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh khẳng định: Những năm qua, cùng với việc tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng Đảng và hệ thống chính trị vững mạnh, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh và Đảng ủy Quân sự tỉnh đã thường xuyên lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt nhiệm vụ xây dựng KVPT tỉnh theo chủ trương của Đảng, Nhà nước. Tiềm lực quân sự, quốc phòng trong KVPT tiếp tục được quan tâm đầu tư, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân được tăng cường với những cách làm sáng tạo, hiệu quả, phù hợp với tình hình thực tiễn ở địa phương, đáp ứng với yêu cầu, nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới. Các LLVT trong tỉnh đã chủ động, tích cực tham mưu cho cấp ủy, chính quyền chỉ đạo thực hiện tốt các chương trình, kế hoạch bảo đảm an ninh trật tự trên địa bàn, thiết lập các ranh giới để chủ động phòng ngừa, ứng phó có hiệu quả với các tình huống về quốc phòng - an ninh, góp phần quan trọng giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, tạo nhiều thuận lợi cho phát triển kinh tế - xã hội của địa phương…
Diễn tập KVPT tỉnh là nhiệm vụ chính trị trọng tâm trong năm 2019 và nhiệm kỳ 2015 – 2020, có ý nghĩa thiết thực nhằm nâng cao năng lực lãnh đạo của cấp ủy, tổ chức đảng, hiệu lực quản lý, điều hành của Nhà nước về quốc phòng – an ninh, phát huy vai trò tham mưu của các sở, ban, ngành, đoàn thể trong xây dựng và tác chiến phòng thủ; đồng thời kiểm tra, bồi dưỡng trình độ tổ chức, chỉ huy, hiệp đồng giữa các lực lượng trong xử lý, giải quyết các tình huống về quốc phòng – an ninh; kiểm tra trình độ huấn luyện, khả năng hoàn thành nhiệm vụ của các LLVT, đặc biệt là cuộc diễn tập đặt ra yêu cầu cao trong tiếp nhận và xử lý thông tin người tập bằng những nội dung tình huống không được chuẩn bị trước.
Để diễn tập đạt được mục đích, yêu cầu đề ra, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh đề nghị cấp ủy, chính quyền, các LLVT, các địa phương, đơn vị và cá nhân liên quan nêu cao tinh thần trách nhiệm, ý chí quyết tâm, đoàn kết, thống nhất, phát huy sức mạnh tổng hợp của địa phương, đơn vị tập trung lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ diễn tập đã đề ra. Quá trình diễn tập, các vai diễn phải nắm chắc quan điểm, đường lối, chiến lược quốc phòng – an ninh của Đảng, Nhà nước trong tình hình mới; gắn lý luận tác chiến KVPT với đặc điểm, điều kiện thực tế của địa phương, đơn vị, vận dụng giải quyết sáng tạo, hiệu quả các tình huống giả định, bảo đảm sát với nguyên tắc, ý định chỉ đạo của cấp trên và phù hợp với thực tiễn địa bàn, địa phương, đơn vị mình. Cuộc diễn tập sử dụng nhiều vật chất, phương tiện kỹ thuật chuyên dùng, lực lượng trực tiếp tham gia và nhân dân tham quan với số lượng động, nhất là trong nội dung thực hành giải tán biểu tình, dẹp trừ bạo loạn, phòng, chống cháy nổ, cứu hộ, cứu nạn và các nội dung thực binh bắn chiến đấu đánh địch đổ bộ đường biển, đường không, tiến công đường bộ. Vì vậy, các cơ quan, đơn vị, địa phương tham gia diễn tập phải lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện theo đúng phương án đã được thông qua, bảo đảm tuyệt đối an toàn về mọi mặt, về người, vũ khí trang bị và an toàn giao thông; đồng thời chấp hành nghiêm các quy định về bảo mật thông tin, quản lý chặt chẽ văn kiện, tài liệu trong quá trình diễn tập. Sau diễn tập khẩn trương bổ sung, hoàn thiện hệ thống văn kiện trong xây dựng và hoạt động KVPT tỉnh, tiếp tục hoàn chỉnh, làm tốt công tác quản lý, sử dụng đúng mục đích các công trình xây dựng, tiến hành hiệu quả công tác dân vận, nhất là trong các khu vực diễn tập.
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy (mở rộng). Ảnh: Thành Tâm
Ngay sau khai mạc diễn tập đã diễn ra hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy (mở rộng) ra Nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào tình trạng khẩn cấp về quốc phòng dưới sự chủ trì của đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; hội nghị Ban Chỉ huy tình trạng khẩn cấp về quốc phòng do đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì. Hội nghị Đảng ủy Công an tỉnh thông qua Kế hoạch bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trong trạng thái khẩn cấp về quốc phòng do Đại tá Nguyễn Văn Minh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy, Giám đốc Công an tỉnh chủ trì.
Theo kế hoạch, chiều ngày 2/10, diễn tập KVPT tỉnh tiếp tục với các nội dung: Công an tỉnh tổ chức thực hành giải tán biểu tình, dẹp trừ bạo loạn, phòng, chống cháy nổ, cứu hộ, cứu nạn. UBND tỉnh tổ chức lễ bàn giao nhân lực, tàu thuyền và phương tiện dân sự tham gia bảo vệ chủ quyền, quyền chủ quyền các vùng biển nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam cho Bộ Tư lệnh Vùng Cảnh sát biển 1. Sở Công Thương thực hành huy động dây chuyền sản xuất chế biến lương thực thực phẩm và may mặc phục vụ nhiệm vụ quốc phòng. Sở Giao thông Vận tải tổ chức thực hành huy động phương tiện kỹ thuật bảo đảm cho nhiệm vụ quốc phòng.
* Tối ngày 2/10, sau hạ đạt Mệnh lệnh hành quân, thực hành cơ động một phần cơ quan lãnh đạo của tỉnh và các sở, ban, ngành, đoàn thể vào căn cứ chiến đấu.
Đoàn chủ tịch kỳ họp. Ảnh: Thành Tâm
Tại đây đã diễn ra kỳ họp bất thường của HĐND tỉnh khóa XVI, nhiệm kỳ 2016 – 2021 ra Nghị quyết chuyển địa phương vào trạng thái thời chiến. Kỳ họp do đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì.
Tình huống giả định Kỳ họp HĐND tỉnh. Ảnh: Thành Tâm
Các đại biểu theo dõi video hội nghị Ban Chỉ đạo phòng không nhân dân tỉnh triển khai công tác phòng không nhân dân. Trung tướng Vũ Hải Sản, Ủy viên Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Tư lệnh Quân khu 3, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT Quân khu dự diễn tập.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Chỉ thị số 18/CT-UBND về việc triển khai thực hiện các giải pháp bảo đảm trật tự, an toàn giao thông và kéo giảm bền vững tai nạn giao thông trên địa bàn tỉnh 29.07.2024 | 16:04 PM
- Trao gà giống hỗ trợ sinh kế cho hội viên phụ nữ 29.07.2024 | 15:57 PM
- Đông Hưng: Hàng năm có trên 80% gia đình, dòng họ học tập 29.07.2024 | 15:44 PM
- Cử tri huyện Đông Hưng kiến nghị tăng cường công tác quản lý đất đai, xử lý rác thải 29.07.2024 | 15:46 PM
- Quỳnh Phụ: Dịch chuyển 251 cột điện để triển khai các dự án giao thông 29.07.2024 | 15:33 PM
- Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác phòng, chống thiên tai và sản xuất nông nghiệp tại huyện Đông Hưng, Vũ Thư 29.07.2024 | 15:33 PM
- Nga duyệt binh kỷ niệm Ngày Hải quân 29.07.2024 | 15:33 PM
- Trung Quốc: Vỡ đê ở tỉnh Hồ Nam, gần 4.000 người phải sơ tán 29.07.2024 | 15:33 PM
- Ông Nicolas Maduro tái đắc cử Tổng thống Venezuela nhiệm kỳ thứ 3 29.07.2024 | 15:33 PM
- Lịch thi đấu Olympic 2024 ngày 29/7 của đoàn thể thao Việt Nam 29.07.2024 | 10:41 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ