Vũ Thư: Rộn ràng vụ đông sớm
Nông dân HTXNN Tân Phong, xã Việt Hùng (Vũ Thư) trồng bí xanh vụ đông sớm.
Cánh đồng thôn Mỹ Lộc 2, xã Việt Hùng (Vũ Thư) những ngày này luôn rộn ràng tiếng máy gặt đập liên hợp thu hoạch lúa mùa, bà con nông dân tất bật với công việc trồng ngô, bí...
Ông Nguyễn Thành Lộc, Giám đốc HTXNN Tân Phong, xã Việt Hùng cho biết: Mặc dù chịu nhiều yếu tố tác động nhưng những năm qua xã viên HTXNN Tân Phong vẫn luôn hưởng ứng sôi nổi phong trào thi đua sản xuất vụ đông; phong trào này của HTX luôn giữ vị trí tốp đầu của huyện. Phát huy truyền thống này, vụ đông năm nay, HTXNN Tân Phong xây dựng mục tiêu gieo trồng 165ha, chiếm 86% diện tích đất lúa, trong đó chủ lực là cây bí xanh 45ha, đậu cô ve 45ha, còn lại là ngô, khoai tây, khoai lang và rau màu các loại. Để đạt được mục tiêu này, HTX sớm chỉ đạo, điều hành thời vụ gieo trồng, thu hoạch lúa mùa gắn với gieo trồng cây vụ đông. Từ ngày 21/9, 7 máy gặt bắt đầu xuống đồng tiến hành thu hoạch lúa mùa, nông dân thu hoạch đến đâu kịp thời gieo trồng cây vụ đông đến đó theo phương châm “sáng lúa, chiều cây vụ đông”. HTX hướng dẫn bà con áp dụng phương pháp làm đất tối thiểu khi gieo trồng một số loại cây như bí xanh, đậu đỗ, ngô, dưa chuột bò... nhằm giảm công lao động và chi phí sản xuất.
Ông Nguyễn Văn Quynh, thôn Mỹ Lộc 2 cho biết, vụ đông năm nay gia đình ông gieo trồng 7 sào cây vụ đông, chủ yếu là các loại cây cho giá trị kinh tế khá như su hào, bắp cải chịu nhiệt, dưa chuột bò, cà chua, bí đao... Nếu thời tiết thuận lợi, giá cả ổn định như các năm, ước tính sẽ thu về bình quân 3 - 4 triệu đồng/sào cây vụ đông.
Ông Nguyễn Tống Thìn, Phó Chủ tịch UBND huyện Vũ Thư cho biết: Huyện huy động cả hệ thống chính trị vào cuộc quyết liệt để đôn đốc, triển khai công tác thu hoạch lúa mùa, trồng cây vụ đông. Các ngành chuyên môn sớm quán triệt, hướng dẫn các địa phương thực hiện các giải pháp thu hoạch nhanh, gọn lúa mùa, gieo trồng cây vụ đông kịp thời vụ. UBND huyện ban hành cơ chế hỗ trợ, khuyến khích sản xuất vụ đông năm 2019, trong đó hỗ trợ cao nhất 160.000 đồng/sào đối với một số giống khoai tây nhằm tạo động lực để các địa phương và nông dân thi đua sản xuất. Huyện khuyến khích nông dân trồng các loại cây có giá trị kinh tế cao gắn với thế mạnh, truyền thống của từng địa phương như trồng cải thìa trên đồng đất Hồng Lý, nông dân Việt Hùng trồng đậu cô ve, dưa chuột, nông dân Hồng Phong, Vũ Vân trồng bắp cải... Huyện chỉ đạo các địa phương quy hoạch vùng và vận động nông dân gieo trồng cây vụ đông trong vùng quy hoạch để thuận tiện các khâu tưới, tiêu, bảo vệ cây trồng. Vụ đông năm nay, huyện quan tâm công tác liên kết, mời gọi các doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh, trong đó có một số tập đoàn, chuỗi siêu thị lớn nhằm bao tiêu sản phẩm và nâng cao giá trị sản phẩm vụ đông, tạo động lực để nông dân mạnh dạn đầu tư, sản xuất.
Ông Đỗ Văn Đồng, Phó Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Vũ Thư cho biết: Thời tiết năm nay ít mưa, đồng ruộng khô ráo rất thuận lợi cho việc đưa máy móc vào thu hoạch lúa mùa và làm đất, gieo trồng cây vụ đông. Từ ngày 20/9, nông dân các xã Vũ Đoài, Song An, Việt Hùng... bắt đầu tiến hành thu hoạch lúa mùa trà sớm, đến ngày 26/9 toàn huyện đã thu hoạch được 1.200ha lúa mùa và gieo trồng được 850ha cây vụ đông ưa ấm. Khung thời vụ gieo trồng cây vụ đông ưa ấm kết thúc trước ngày 5/10, vì vậy, thời điểm này huyện tập trung đôn đốc, vận động nông dân khẩn trương thu hoạch nhanh gọn lúa mùa để tạo quỹ đất gieo trồng cây vụ đông ưa ấm, góp phần hoàn thành mục tiêu toàn huyện gieo trồng 5.200ha cây vụ đông.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Hội nghị Bộ trưởng Ngoại giao ASEAN đánh giá cao cơ chế hợp tác ASEAN+3 27.07.2024 | 18:18 PM
- Singapore ghi nhận số ca sốt xuất huyết tăng cao với hơn 10.000 trường hợp từ đầu năm đến nay 27.07.2024 | 18:20 PM
- Olympic 2024: Hoàng Thị Tình bị loại, Phạm Thị Huệ còn suất tranh vé vớt 27.07.2024 | 18:19 PM
- Hội Nạn nhân chất độc da cam/Điôxin huyện Vũ Thư: Trao 64 xe lăn cho nạn nhân chất độc da cam 27.07.2024 | 18:19 PM
- Huyện đoàn Hưng Hà: Thăm, tặng quà mẹ Việt Nam anh hùng 27.07.2024 | 18:19 PM
- Bữa cơm tri ân cùng mẹ Việt Nam anh hùng 27.07.2024 | 18:20 PM
- Gần 200 chày thủ tranh tài giải Bóng chày các câu lạc bộ toàn quốc 27.07.2024 | 14:58 PM
- Vụ lở đất ở Ethiopia: Hạ viện tuyên bố quốc tang 3 ngày tưởng niệm các nạn nhân 27.07.2024 | 14:58 PM
- Mưa lớn gây vỡ đập ở miền Nam Ural, Nga 27.07.2024 | 14:58 PM
- Hưng Hà - phát huy sức mạnh từ chi bộ kiểu mẫu 27.07.2024 | 14:59 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ