Siết chặt kiểm soát phương tiện thủy nội địa
Lực lượng chức năng kiểm tra phương tiện khai thác cát trái phép trên sông Hồng.
Theo thống kê của Phòng Cảnh sát giao thông (Công an tỉnh), toàn tỉnh hiện có 752 phương tiện thủy các loại, 1.027 phương tiện đánh bắt, nuôi trồng thủy sản, 3 bến phà, 82 phương tiện chở khách qua sông, 226 phương tiện chài lưới trên sông, 12 phương tiện kinh doanh xăng dầu, 362 bến bãi kinh doanh, trung chuyển hàng hóa ven sông... Những năm qua, tình hình trật tự an toàn giao thông đường thủy trên địa bàn tỉnh luôn được bảo đảm, tai nạn giao thông đường thủy giảm mạnh, nhiều năm không xảy ra tai nạn giao thông. Tuy nhiên, tình trạng phương tiện không đăng ký, đăng kiểm an toàn kỹ thuật, không bảo đảm an toàn; người điều khiển phương tiện không có bằng cấp, chứng chỉ chuyên môn; bến bãi kinh doanh ven sông không có giấy phép mở bến vẫn còn diễn ra khá phổ biến.
Thực hiện Kế hoạch số 3580/KH-C08-P10, ngày 22/8/2019 của Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) về tăng cường kiểm tra, xử lý vi phạm về đăng ký, đăng kiểm, an toàn kỹ thuật và hoán cải, sửa chữa phương tiện thủy nội địa, từ ngày 25/8 đến ngày 25/10, Phòng Cảnh sát giao thông (Công an tỉnh) mở đợt cao điểm kiểm tra các phương tiện thủy nội địa; kết quả, đã kiểm tra 322 phương tiện thủy, trong đó có 85 lượt phương tiện chở khách ngang sông, 135 phương tiện khai thác cát, 26 phương tiện chở xăng dầu, 86 phương tiện vận tải các loại hàng hóa khác. Qua kiểm tra, lực lượng chức năng phát hiện 230 trường hợp vi phạm, xử phạt hành chính 390 triệu đồng. Các hành vi vi phạm chủ yếu là giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hết hiệu lực, không có sổ danh bạ thuyền viên, không bố trí đủ số lượng thuyền viên, phương tiện không có đăng ký, đăng kiểm, khai thác cát trái phép, người điều khiển phương tiện không có bằng cấp, chứng chỉ chuyên môn...
Trung tá Đinh Văn Thanh, Đội trưởng Thủy đội sông Hồng thuộc Phòng Cảnh sát giao thông (Công an tỉnh) cho biết: Trong đợt cao điểm kiểm tra các phương tiện thủy nội địa, Thủy đội sông Hồng đã xử lý 80 trường hợp vi phạm, trong đó 4 phương tiện không có đăng ký, 18 trường hợp không có đăng kiểm phương tiện, 26 trường hợp chở hàng quá tải trọng, 37 trường hợp giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hết hiệu lực... Điển hình: Khoảng 21 giờ ngày 24/10, trên tuyến sông Hồng đoạn qua địa phận xã Vũ Vân (Vũ Thư), bằng các biện pháp nghiệp vụ, Thủy đội sông Hồng đã tạm giữ 8 phương tiện có hành vi khai thác cát trái phép. Qua kiểm tra, tất cả các phương tiện trên đều không có đăng ký, đăng kiểm, người điều khiển phương tiện không có bằng cấp, chứng chỉ chuyên môn. Hiện tất cả các phương tiện trên đã bị lực lượng chức năng tạm giữ để điều tra, xử lý theo quy định của pháp luật.
Thượng tá Phí Văn Tuyến, Phó Trưởng phòng Cảnh sát giao thông (Công an tỉnh) cho biết: Bên cạnh công tác tuần tra, kiểm soát, lực lượng cảnh sát giao thông còn tuyên truyền, hướng dẫn thực hiện Luật Giao thông đường thủy nội địa, Nghị định số 132/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa cho 898 chủ phương tiện, người điều khiển phương tiện, thuyền viên, chủ bến khách ngang sông. Đồng thời, phối hợp với chính quyền địa phương, các cơ quan chức năng tạo điều kiện, hướng dẫn người dân thực hiện đăng ký, đăng kiểm, sửa chữa phương tiện theo đúng quy định. Bên cạnh đó, Phòng Cảnh sát giao thông (Công an tỉnh) còn phối hợp với Chi cục Đăng kiểm số 11 (Cục Đăng kiểm Việt Nam), Phòng Quản lý vận tải, phương tiện và người lái (Sở Giao thông Vận tải), Trung tâm Phục vụ hành chính công tỉnh sao lục, trích các quy định, thủ tục hướng dẫn về đăng ký, đăng kiểm phương tiện thủy nội địa để phát cho trên 670 lượt chủ phương tiện.
Trong thời gian tới, lực lượng cảnh sát giao thông sẽ tiếp tục kiểm tra an toàn đối với các bến khách ngang sông trên địa bàn tỉnh, tập trung kiểm tra về thiết bị cứu sinh, cứu đắm, thiết bị phòng cháy, chữa cháy, công dụng, vùng hoạt động của phương tiện... Tăng cường công tác tuần tra, kiểm soát, phát hiện và xử lý nghiêm các hành vi vi phạm về đăng ký, đăng kiểm, hoán cải, sửa chữa phương tiện thủy nội địa.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
- Lý do lựa chọn Eco village Saigon River? 23.07.2024 | 17:18 PM
- Quan tâm bố trí, xử lý trụ sở, tài sản công sau khi thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính tránh lãng phí 23.07.2024 | 16:15 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 1) 23.07.2024 | 16:10 PM
- Hộ Tạng Đường - Bí quyết đẩy lùi biến chứng tê bì tay chân cho người tiểu đường 23.07.2024 | 17:19 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024