Nam Hải: Nâng cao thu nhập cho người dân
Nghề dệt chiếu cói mang lại thu nhập ổn định cho nhiều người dân địa phương.
Ông Đỗ Minh San, Chủ tịch UBND xã cho biết: Nhờ xây dựng NTM, diện mạo địa phương thay đổi rõ rệt, đời sống vật chất, tinh thần của người dân được nâng lên, kinh tế - xã hội phát triển khá toàn diện. Đến nay, thu nhập bình quân đầu người của xã đạt 42,7 triệu đồng/năm, tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 1,6%. Cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng tích cực, trong đó nông nghiệp chiếm 33%; công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp và xây dựng chiếm 44%; thương mại, dịch vụ chiếm 23%. Phát huy kết quả đạt được và căn cứ tình hình thực tế địa phương, Đảng ủy xã ban hành các nghị quyết chuyên đề về phát triển kinh tế, đào tạo nghề, giải quyết việc làm, nâng cao thu nhập cho người dân.
Đối với sản xuất nông nghiệp, xã đẩy mạnh phát triển nông nghiệp theo hướng hàng hóa, chuyển đổi cơ cấu, đưa cây trồng, vật nuôi cho năng suất, chất lượng, hiệu quả kinh tế cao vào sản xuất; tiếp tục thực hiện đề án tích tụ ruộng đất và tạo điều kiện thuận lợi cho các doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân có tiềm năng thuê đất để đầu tư phát triển sản xuất, kinh doanh. Hàng năm, xã duy trì vùng sản xuất lúa đạt 800ha với cơ cấu vụ xuân cấy lúa chất lượng cao chiếm 70% diện tích, lúa năng suất cao và giống lúa khác chiếm 30% diện tích; vụ mùa cấy lúa chất lượng cao và giống lúa khác chiếm 35% diện tích, lúa năng suất cao chiếm 65% diện tích.
Bên cạnh đó, xã tiếp tục chỉ đạo các thôn xây dựng cánh đồng mẫu lớn, vùng sản xuất tập trung cấy cùng một giống lúa với tổng diện tích gần 200ha. Ngoài việc duy trì vùng sản xuất lúa, Nam Hải còn vận động bà con phát triển vùng trồng cây màu với vụ xuân hè, hè thu đạt hơn 170ha, vụ đông đạt 200ha. Để sản xuất hiệu quả, xã chỉ đạo HTX SXKD DVNN, các thôn và nhân dân thực hiện tốt đề án sản xuất nông nghiệp hàng năm; thực hiện tốt các khâu dịch vụ thủy nông, cung ứng dịch vụ vật tư nông nghiệp, dự tính, dự báo tình hình sâu bệnh; tổ chức tập huấn kiến thức, chuyển giao khoa học kỹ thuật, tuyên truyền cho người dân tăng cường áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất. Nhờ đó, năng suất lúa bình quân hàng năm luôn đạt trên 115 tạ/ha, giá trị sản xuất nông nghiệp vượt kế hoạch đề ra.
Cùng với phát triển sản xuất nông nghiệp, Nam Hải còn duy trì nghề khai thác cá biển, nuôi trồng thủy sản. Diện tích nuôi trồng thủy sản luôn được duy trì ổn định, sản lượng đánh bắt và nuôi trồng thủy sản hàng năm đều đạt trên 100 tấn. Bên cạnh đó, các hoạt động tiểu thủ công nghiệp, nghề và làng nghề cũng được đẩy mạnh, cho thu nhập khá, giải quyết việc làm cho nhiều lao động địa phương. Trên địa bàn xã hiện có 1 cơ sở và 70 gia đình với 140 lao động tham gia sản xuất chiếu cói cho tổng thu nhập gần 9 tỷ đồng mỗi năm; 23 hộ làm nghề mây tre đan; 57 hộ làm nghề chế biến lương thực, thực phẩm; hơn 1.500 lao động làm nghề mộc, xây dựng; gần 250 lao động làm nghề may công nghiệp. Hiện tổng số lao động toàn xã hơn 6.000 người đều có việc làm thường xuyên, cho thu nhập bình quân từ 3 - 4 triệu đồng/người/tháng.
Ông Đỗ Xuân Tuy, Trưởng thôn An Hạ cho biết: Năm 2003, thôn An Hạ được UBND tỉnh công nhận là làng nghề dệt chiếu cói. Mỗi người dân trong xã nói chung, thôn An Hạ nói riêng đều nêu cao ý thức giữ gìn, duy trì và phát triển làng nghề. Hàng năm, số người lao động tham gia sản xuất làng nghề đều tăng, nhiều hộ áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất để làm ra nhiều sản phẩm hơn. Nghề dệt chiếu đã tạo nguồn thu nhập ổn định cho nhiều lao động, đặc biệt là những người không đủ điều kiện lao động trong các công ty, xí nghiệp, góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo.
Thời gian tới, xã Nam Hải tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động để cán bộ, đảng viên và các tầng lớp nhân dân nhận thức được tầm quan trọng của chương trình xây dựng NTM, phát huy thế mạnh của địa phương, nhân rộng các mô hình phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập, hướng tới xây dựng xã NTM nâng cao, NTM kiểu mẫu.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Mỗi lượng vàng miếng giảm nửa triệu đồng 23.07.2024 | 10:17 AM
- Canada: Cháy rừng dữ dội tại British Columbia, hàng trăm người phải sơ tán 23.07.2024 | 09:53 AM
- Công ty TNHH Yazaki Hải Phòng Việt Nam chi nhánh Thái Bình: Điểm sáng tiết kiệm điện 23.07.2024 | 09:54 AM
- Những bông hoa đẹp trong hoạt động công đoàn 23.07.2024 | 09:55 AM
- Bác sĩ kể về ngày làm việc cuối cùng của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 23.07.2024 | 10:03 AM
- Hưng Hà: Thúc đẩy phát triển công nghiệp 23.07.2024 | 09:56 AM
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Thái BìnhKỳ II: Nhà lãnh đạo kiên trung, trí tuệ, mẫu mực 23.07.2024 | 10:01 AM
- Nhân dân cả nước thương tiếc Tổng Bí thư Nguyễn Phú TrọngTổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong lòng người dân quê hương 23.07.2024 | 10:03 AM
- Mãi mãi khắc ghi tình cảm của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với Đảng bộ, chính quyền và nhân dân Thái Bình 23.07.2024 | 09:59 AM
- Mạng bay quốc tế đã phục hồi hoàn toàn sau COVID-19 23.07.2024 | 10:02 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần