Triển lãm Mỹ thuật toàn quốc đề tài Lực lượng vũ trang và Chiến tranh cách mạng do Bộ Quốc phòng phát động giai đoạn từ năm 2014 – 2019
Tác phẩm "Màu xanh sau cơn lũ".
Bắt đầu từ 1991 đến nay, cứ 5 năm một lần Tổng cục Chính trị tổ chức cuộc vận động sáng tác mỹ thuật về đề tài Lực lượng vũ trang và Chiến tranh cách mạng. Bảo tàng Lịch sử Quân sự Việt Nam được Tổng cục Chính trị giao nhiệm vụ là đơn vị thực hiện nội dung này và đã tổ chức cho các họa sỹ, nhà điêu khắc trong và ngoài quân đội tham gia với quy mô toàn quốc.
Ban tổ chức đã thu nhận được 491 tác phẩm gửi của hơn 400 tác giả gửi về tham dự. Hội đồng nghệ thuật đã tuyển chọn và xét duyệt 101 tác phẩm hội họa, 17 tác phẩm đồ họa và 32 tác phẩm điêu khắc. Qua vòng sơ khảo, hội đồng nghệ thuật đã xét trao giải thưởng Văn học nghệ thuật, báo chí về đề tài Lực lượng vũ trang và Chiến tranh cách mạng 5 năm (2014 – 2019) của Bộ Quốc phòng. Lựa chọn 150 tác phẩm của 142 tác giả trong và ngoài quân đội trên cả nước để trưng bày triển lãm.
Triển lãm khai mạc vào ngày 18 tháng 10 năm 2019 và kết thúc vào ngày 30 tháng 10 năm 2019 tại Bảo tàng Mỹ thuật Thành phố Hồ Chí Minh. Đây là lần đầu tiên triển lãm trưng bày giới thiệu với công chúng và những người yêu mến nghệ thuật phía Nam.
Các tác phẩm phản ánh đậm nét về các cuộc chiến tranh giải phóng dân tộc của quân và dân ta qua các thời kỳ kháng chiến chống ngoại xâm. Các tác phẩm khắc họa chân dung người lính Cụ Hồ trên các lĩnh vực.
Tác phẩm “Ai yêu nhi đồng bằng Bác Hồ Chí Minh” chất liệu Gốm của họa sỹ Hoàng Công Tản.
Thái Bình có 4 tác giả và 4 tác phẩm được tham gia triển lãm lần này, đây cũng là 1 dấu mốc trong quá trình hoạt động sáng tác phục vụ các nhiệm vụ chính trị của Chi hội Mỹ thuật Thái Bình đề ra trong năm 2019.
Tác phẩm “Ai yêu nhi đồng bằng Bác Hồ Chí Minh” chất liệu Gốm của họa sỹ Hoàng Công Tản được đánh giá là một trong những tác phẩm ấn tượng trong triển lãm. Họa sỹ Hoàng Công Tản rất thành công trong chất liệu độc đáo này.
“Màu xanh sau cơn lũ” là tác phẩm được họa sỹ Nguyễn Quốc Việt ấp ủ và đầu tư nghiên cứu sau chuyến đi thực tế tại Đồn biên phòng cửa khẩu Tây Trang ở Điện Biên. “Màu xanh sau cơn lũ” là một trong những tác phẩm có giá trị thực tế thông qua nghệ thuật hội họa, phản ánh hình ảnh anh bộ đội trong thời bình giúp dân khắc phục hậu quả sau cơn lũ tràn qua.
Với tác phẩm “Ký ức Khe Sanh 1972” thì đây là niềm vui rất lớn của họa sỹ Đào Trọng Lĩnh đang trong giai đoạn tràn đầy năng lượng cho sáng tác. Tác phẩm được trưng bày tại triển lãm mang đến cho công chúng hình ảnh các anh bộ đội chia sẻ những thông tin từ lá thư của gia đình gửi vào trận địa trong trận chiến Khe Sanh năm 1972 của quân và dân ta.
Tác phẩm: “Sóng cuộn dòng Thạch Hãn” của họa sỹ Hoàng Trung Dũng được sáng tác qua dịp chi hội tổ chức đi thực tế tại Thành cổ Quảng Trị, hình ảnh những chiến sỹ bộ đội gắn bó kết chặt thành khối lớn quyết tâm giữ vững Thành cổ Quảng Trị trong 81 ngày đêm. Một trong những trận chiến vô cùng khốc liệt của quân và dân ta trong cuộc kháng chiến giải phóng dân tộc.
Qua triển lãm lần này cho thấy tinh thần và trách nhiệm của các họa sỹ trong chi hội đối với việc thực hiện kế hoạch hoạt động sáng tác trong năm 2019. 4 tác phẩm của 4 tác giả được tham dự triển lãm cũng là niềm tự hào của mỹ thuật Thái Bình trong phong trào sáng tác, thực hiện tốt nhiệm vụ mà nghị quyết của chi hội đã đề ra. Tiếp tục giữ vững định hướng sáng tác, kết hợp nhuần nhuyễn tính dân tộc và hiện đại, bám sát nhiệm vụ chính trị của đất nước, của quân đội hiện nay. Góp phần đẩy mạnh cuộc vận động sáng tác mỹ thuật về đề tài Lực lượng vũ trang và Chiến tranh cách mạng.
Thông qua triển lãm, hội đồng nghệ thuật xét trao giải thưởng Văn học nghệ thuật, báo chí về đề tài Lực lượng vũ trang và Chiến tranh cách mạng 5 năm giai đoạn 2014 – 2019 của Bộ Quốc phòng sẽ xét, chọn những tác phẩm tiêu biểu để trao Giải thưởng Văn học nghệ thuật, báo chí quốc phòng lần thứ 6. Lễ trao giải được tổ chức tại Hà Nội vào ngày 29 tháng 11 năm 2019.
Họa sỹ Hoàng Trung Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình 29.07.2024 | 19:36 PM
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng khối thi đua MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh 29.07.2024 | 19:37 PM
- Cử tri huyện Tiền Hải kiến nghị nhiều vấn đề về an sinh xã hội 29.07.2024 | 19:39 PM
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng