Nuôi thỏ theo mô hình sinh học
Anh Tỉnh giới thiệu về mô hình nuôi thỏ.
Sau nhiều năm bươn trải tìm kế sinh nhai, năm 2013, anh Tỉnh quyết định về quê lập nghiệp. Nhận thấy nhu cầu thực phẩm hiện nay rất lớn nhưng chăn nuôi lại bấp bênh, dịch bệnh nhiều, anh băn khoăn tìm hướng đi cho riêng mình sao cho vừa giải quyết bài toán kinh tế để làm giàu vừa bảo đảm vệ sinh môi trường. Đúng lúc đó, Trạm Khuyến nông huyện có mô hình nuôi thỏ sinh học, anh đã đăng ký thực hiện làm điểm. Sẵn có kinh nghiệm nuôi thỏ, anh đầu tư kinh phí xây dựng chuồng trại khép kín 60m2 với 130 ô chuồng, nuôi 50 con thỏ sinh sản, 210 con thỏ thương phẩm. Sau 3 tháng, thỏ sinh sản đã cho lứa đầu. Hạch toán kinh tế nuôi thỏ theo mô hình sinh học cho thu lãi trên 40 triệu đồng, cao hơn 4,5 triệu đồng so với mô hình gia đình tự nuôi.
Thỏ là loài vật có nhiều ưu điểm về khả năng sinh trưởng, thịt thơm, ngon, bổ dưỡng, được người tiêu dùng ưa chuộng... Thỏ đòi hỏi cao về kỹ thuật thú y, khâu chọn giống. Nhưng khi nghiên cứu kỹ về con thỏ và kinh nghiệm sau 6 năm nuôi, với anh Tỉnh nuôi thỏ rất dễ, chỉ cần làm chuồng thoáng mát, sạch sẽ, khử trùng thường xuyên sẽ ít bệnh tật. Thỏ thường bị bệnh ghẻ, nấm, rối loạn tiêu hóa, cần thực hiện đầy đủ tiêm phòng vắc-xin thì nguy cơ rủi ro thấp. Với giống thỏ New Zealand mà anh Tỉnh đang nuôi là loài sinh sản nhanh, đều, mỗi thỏ mẹ 1 năm có thể sinh sản từ 7 - 8 lứa, mỗi lứa từ 6 - 9 con. Đối với thỏ thịt thương phẩm có thời gian sinh trưởng ngắn, thời điểm xuất chuồng chỉ từ 3 - 3,5 tháng tuổi; khi xuất bán trọng lượng đạt trung bình 2,35kg/con. Với giá 85.000 đồng/kg, trừ chi phí anh thu lãi mỗi con 30.000 đồng. Một trong những vấn đề đặt ra đối với nuôi thỏ là phải sạch sẽ, chính vì vậy anh ứng dụng nuôi thỏ theo mô hình đệm lót sinh học, nhờ đó đàn thỏ ít bệnh, giảm bớt ngày công, chi phí lao động mà không gây ô nhiễm môi trường.
Hiện, toàn bộ thỏ thương phẩm được anh Tỉnh ký kết với một HTX kinh doanh chăn nuôi bao tiêu. Còn với thỏ giống anh cung cấp ra thị trường đồng thời hướng dẫn kỹ thuật nuôi thỏ cho bà con.
Thấy anh Tỉnh nuôi thỏ có lãi, nhiều người đến học hỏi kinh nghiệm. Mô hình nuôi thỏ theo mô hình sinh học gắn với tiêu thụ sản phẩm của anh Phan Thanh Tỉnh mang lại hiệu quả kinh tế cao, cần được nhân rộng, góp phần đa dạng hóa vật nuôi, bình ổn giá cả thị trường, vệ sinh môi trường cũng như giải quyết đầu ra cho ngành chăn nuôi.
Trúc Lành
(Đài TTTH Hưng Hà)
Tin cùng chuyên mục
- Hà Thị Linh thắng áp đảo trận ra quân Olympic Paris 28.07.2024 | 09:05 AM
- Olympic 2024: Australia vươn lên dẫn đầu bảng tổng sắp huy chương 28.07.2024 | 09:05 AM
- Cuba long trọng kỷ niệm 71 năm cuộc tấn công Pháo đài Moncada 28.07.2024 | 09:05 AM
- Hơn 4.000 người phải sơ tán vì cháy rừng ở bang California 28.07.2024 | 09:06 AM
- Cần Thơ tổ chức Ngày hội du lịch Văn hóa chợ nổi Cái Răng 28.07.2024 | 09:06 AM
- Điểm sàn xét tuyển vào 17 trường Quân đội từ 15 đến 24 28.07.2024 | 09:06 AM
- Địa điểm quay phim nào thu hút khách du lịch nhất? 28.07.2024 | 09:06 AM
- Cách làm cá rô rán giòn rưới cà chua chưng 28.07.2024 | 09:06 AM
- Những xét nghiệm nào không cần nhịn ăn khi đi khám? 28.07.2024 | 09:07 AM
- Quy định mới về thanh toán lệ phí xét tuyển đại học 2024 thí sinh cần lưu ý 28.07.2024 | 09:07 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ