Bỏ túi trên 300 triệu đồng/năm nhờ nuôi thỏ New Zealand
Mô hình nuôi thỏ của ông Vũ Xuân Thọ mang lại hiệu quả kinh tế cao, được nhiều nông dân đến học hỏi kinh nghiệm.
Kể lại quá trình phát triển kinh tế gia đình, ông Thọ cho biết: Trước đây, gia đình tôi cũng chăn nuôi lợn, gà, tuy nhiên, giá cả năm được năm mất lại thêm dịch bệnh nên nhiều khi không có lãi. Tìm hiểu qua sách báo và thăm quan mô hình nuôi thỏ ở một số địa phương trong và ngoài tỉnh, năm 2014, tôi quyết định cải tạo chuồng trại để nuôi thỏ New Zealand. Lúc đầu, tôi chỉ nuôi thử nghiệm 20 thỏ giống, tuy nhiên, do kinh nghiệm còn hạn chế nên thỏ sinh trưởng phát triển chậm, không có hiệu quả kinh tế. Để tích lũy kinh nghiệm, ngoài việc tìm hiểu thực tế, tôi còn tham khảo kiến thức chăn nuôi trên tivi, sách, báo, đầu tư hệ thống chuồng trại kín đồng thời áp dụng kỹ thuật chăn nuôi an toàn sinh học. Đến nay, việc chăn nuôi đã thuận lợi hơn, đàn thỏ phát triển ổn định và tăng lên trên 2.000 con, trong đó có gần 400 thỏ bố mẹ.
Theo ông Thọ, giống thỏ New Zealand có ưu điểm về khả năng sinh sản tốt, thịt thơm ngon, được khách hàng ưa chuộng. Theo đó, một năm thỏ mẹ có thể sinh sản 5 - 6 lứa, mỗi lứa 6 – 8 con; thỏ thương phẩm nuôi khoảng 3 - 4 tháng có thể xuất chuồng, trọng lượng đạt từ 2 – 2,5 kg/con. Bên cạnh đó, thức ăn của thỏ cũng không quá cầu kỳ, ngoài cho ăn cám có thể bổ sung thêm một số loại thức ăn sẵn có như: ngô, khoai lang, rau xanh… Tuy nhiên, thỏ cũng rất dễ nhiễm bệnh ngoài da và đường ruột, do vậy để thỏ sinh trưởng phát triển tốt người nuôi cần chú trọng phòng bệnh cho thỏ, tiêm vắc xin cho thỏ mẹ 6 tháng/lần, thỏ con từ 1,5 tháng tuổi sẽ tiêm một lần cho tới khi xuất bán. Ngoài ra, ông còn pha các loại vitamin vào nước hoặc thức ăn để thỏ ăn nhiều, nhanh lớn nhằm tăng sức đề kháng. Để thỏ luôn khỏe mạnh, chuồng trại phải thoáng mát về mùa hè, ấm về mùa đông do đó ông xây dựng chuồng kín, lắp đặt hệ thống quạt thông gió, giàn nước, phủ vải trên mái nhà và tưới nước để làm mát về mùa hè; mùa đông che chắn kín để giữ ấm cho thỏ. Các chuồng nuôi đặt cách xa mặt đất 50cm và có lắp hệ thống máng uống nước tự động. Toàn bộ chất thải của thỏ được xử lý bằng chế phẩm sinh học vừa giải quyết ô nhiễm môi trường vừa giúp thỏ tránh được nhiều bệnh như: nấm, ghẻ, tiêu chảy…
Đầu ra thuận lợi, các nhà hàng, thương lái đến tận trại thỏ của ông để thu mua. Hàng tháng ông xuất ra thị trường 5 - 6 tạ thịt thỏ, với giá trung bình dao động từ 80.000 – 90.000 đồng/kg, có thời điểm đạt trên 90.000 đồng/kg, sau khi trừ hết chi phí gia đình ông lãi từ 20 - 30 triệu đồng/tháng, tương đương trên 300 triệu đồng/năm.
Theo đánh giá của ông Nguyễn Quốc Trịnh, Chủ tịch UBND thị trấn Thanh Nê, mô hình nuôi thỏ thương phẩm an toàn sinh học của gia đình ông Thọ phù hợp với điều kiện thực tế của xã, bởi có thể tận dụng những sản phẩm nông nghiệp vào chăn nuôi, đầu ra ổn định. Không chỉ tập trung phát triển kinh tế, ông Sơn còn tích cực chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ con giống để người dân đưa thỏ thương phẩm vào chăn nuôi, nâng cao thu nhập.
Ngân Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Phô mai - Nét độc đáo trong ẩm thực Pháp 28.07.2024 | 19:53 PM
- Khai mạc Lễ hội Diều quốc tế - Quảng Nam 2024: 100 loại diều rực rỡ quy tụ trên bầu trời 28.07.2024 | 19:52 PM
- Phát hành bộ tem “Bảo vật quốc gia (bộ 3): Đồ gốm” 28.07.2024 | 19:55 PM
- Thông điệp phòng, chống bệnh viêm gan 28.07.2024 | 19:52 PM
- Tọa đàm về sách “Mở cửa tâm trí” 28.07.2024 | 19:53 PM
- Tin dự báo mưa lớn tỉnh Thái Bình 28.07.2024 | 15:00 PM
- Hà Thị Linh thắng áp đảo trận ra quân Olympic Paris 28.07.2024 | 09:05 AM
- Olympic 2024: Australia vươn lên dẫn đầu bảng tổng sắp huy chương 28.07.2024 | 09:05 AM
- Cuba long trọng kỷ niệm 71 năm cuộc tấn công Pháo đài Moncada 28.07.2024 | 09:05 AM
- Hơn 4.000 người phải sơ tán vì cháy rừng ở bang California 28.07.2024 | 09:06 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ