Cần có giải pháp khôi phục, nâng cao hiệu quả sản xuất muối tại xã Thụy Hải
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh uỷ khảo sát thực tế mô hình sản xuất muối tại huyện Thái Thụy. Ảnh: Thành Tâm
Audio: tin_kiem_tra_dong_muoi.mp3
Xã Thụy Hải (Thái Thụy) có 340 hộ xã viên sản xuất muối với tổng diện tích 50ha. Tuy nhiên, những năm gần đây do sản xuất muối hiệu quả thấp nên toàn xã chỉ còn 34 hộ làm nghề với diện tích 4ha, diện tích còn lại bị bỏ hoang. Thời gian qua đã có một số tổ chức, cá nhân về nghiên cứu và thử nghiệm các mô hình sản xuất mới để cải thiện năng suất cũng như chất lượng muối, góp phần duy trì, phát triển nghề sản xuất muối truyền thống tại Thụy Hải nhưng đều không khả thi.
Hiện trạng cánh đồng sản xuất muối của Hợp tác xã Đại Đồng xã Thụy Hải, huyện Thái Thụy. Ảnh: Thành Tâm
Qua khảo sát thực tế, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy khẳng định Thụy Hải là xã ven biển duy nhất của tỉnh có nghề sản xuất muối phơi cát lọc nước gắn liền với di tích lịch sử cách mạng Phủ thờ Bà Chúa Muối. Hợp tác xã Đại Đồng và xã Thụy Hải thời gian qua đã tích cực tìm kiếm giải pháp duy trì, khôi phục nghề sản xuất muối truyền thống.
Trên cơ sở chỉ ra một số lợi thế, giá trị cao của hạt muối do diêm dân Thụy Hải sản xuất, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy đề nghị huyện Thái Thụy rà soát, đánh giá lại thực trạng sản xuất muối trên địa bàn; Sở Khoa học và Công nghệ tổ chức mời các chuyên gia đầu ngành về kiểm định chất lượng muối của Thụy Hải. Sở Công Thương phối hợp với huyện Thái Thụy và các ngành liên quan đánh giá lại thực trạng sản xuất muối để tham mưu cho tỉnh về định hướng thu hút các nhà đầu tư liên kết phát triển sản xuất muối chất lượng cao. Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch chủ trì phối hợp với các ngành liên quan tổ chức hội thảo duy trì, phát triển nghề sản xuất muối tại Thái Bình nói chung, tại Thái Thụy nói riêng.
Trước đó, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy cùng lãnh đạo các sở, ngành và huyện Thái Thụy đã dâng hương tại Phủ thờ Bà Chúa Muối, xã Thụy Hải.
Thu Hiền
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình 29.07.2024 | 19:36 PM
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng khối thi đua MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh 29.07.2024 | 19:37 PM
- Cử tri huyện Tiền Hải kiến nghị nhiều vấn đề về an sinh xã hội 29.07.2024 | 19:39 PM
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng