UBND tỉnh họp nghe báo cáo kế hoạch tổ chức lễ hội đền Trần năm 2020
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp.
Audio: 1012_den_tran_mixdown.mp3
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì cuộc họp. Cùng dự có các đồng chí: Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng đại diện một số sở, ban, ngành, địa phương liên quan.
Năm 2020 là năm đầu tiên lễ hội đền Trần tổ chức quy mô cấp tỉnh. Việc tổ chức lễ hội nhằm tiếp tục khẳng định giá trị di sản văn hóa triều Trần ở Thái Bình, tưởng nhớ và tri ân công lao của các bậc tiền nhân trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; tạo không khí vui tươi, phấn khởi dịp đầu xuân mới; cổ vũ, động viên các tầng lớp nhân dân thi đua học tập, lao động, sản xuất, thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội năm 2020 và tuyên truyền, giáo dục lòng yêu nước, quê hương, tự hào dân tộc cho thế hệ trẻ.
Theo dự thảo kế hoạch, lễ hội đền Trần sẽ được tổ chức trong 6 ngày từ ngày 6 - 11/2/2020 (13 – 18 tháng Giêng năm Canh Tý). Trong lễ hội có các nghi lễ truyền thống như: lễ dâng hương, tế mở cửa, lễ bái yết, lễ rước thủy và rước bộ, lễ giỗ tổ. Phần hội có các hoạt động như: thi cỗ cá, thi pháo đất, thi gói bánh chưng, ngày thơ Việt Nam, giải võ cổ truyền, giải kéo co, liên hoan hát văn và thi kéo lửa thổi cơm. Thời gian khai mạc lễ hội sẽ được tổ chức vào 20 giờ ngày 6/2/2020. Để tổ chức các hoạt động trong lễ hội sẽ thành lập ban tổ chức, ban khánh tiết, ban nội dung, ban hậu cần...
Đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch báo cáo kế hoạch tổ chức lễ hội đền Trần năm 2020.
Phát biểu kết luận cuộc họp, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh cơ bản thống nhất với dự thảo kế hoạch tổ chức lễ hội đền Trần, đồng thời đề nghị Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch cùng các đơn vị liên quan nghiên cứu chương trình nghệ thuật trong lễ khai mạc, thống kê lại các vở diễn về nhà Trần. Về tiểu ban hậu cần sẽ nghiên cứu, lựa chọn đơn vị thực hiện cho phù hợp; tổ chức lễ hội bảo đảm an toàn, vui tươi, tiết kiệm.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình 29.07.2024 | 19:36 PM
- Tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng công tác thi đua, khen thưởng khối thi đua MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh 29.07.2024 | 19:37 PM
- Cử tri huyện Tiền Hải kiến nghị nhiều vấn đề về an sinh xã hội 29.07.2024 | 19:39 PM
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng