Thế vững quốc phòng ở Quỳnh Phụ
Lực lượng dân quân huyện Quỳnh Phụ diễn tập đánh địch đổ bộ đường không.
Nhiệm vụ xây dựng nền QPTD trên địa bàn huyện được triển khai toàn diện, bằng nhiều giải pháp phù hợp với đặc điểm tình hình địa phương, đơn vị. Ban CHQS huyện đã phát huy vai trò nòng cốt tham mưu Huyện ủy, HĐND, UBND huyện đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục về quốc phòng - an ninh cho toàn dân. Nội dung tuyên truyền thường xuyên được đổi mới, phù hợp với từng đối tượng, từng giai đoạn. Từ năm 2009 đến nay, Ban CHQS huyện phối hợp tổ chức 385 lớp bồi dưỡng quốc phòng - an ninh cho các đối tượng 2, 3, 4 với 12.804 lượt người và 80.353 học sinh của huyện được học môn giáo dục quốc phòng. Ngoài ra, địa phương còn tổ chức 1 lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng - an ninh cho 60 vị chức sắc, chức việc các tôn giáo; bồi dưỡng nhận thức về Đảng cho hơn 4.100 thanh niên trước khi nhập ngũ theo đúng quy định và chỉ tiêu đề ra. Qua công tác tuyên truyền, giáo dục quốc phòng - an ninh, nhận thức của hệ thống chính trị, đội ngũ cán bộ các cấp và nhân dân trong huyện về nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc có chuyển biến tích cực.
Thượng tá Nguyễn Tiến Quang, Chính trị viên Ban CHQS huyện Quỳnh Phụ cho biết: Cùng với xây dựng trận địa tư tưởng vững chắc, Đảng ủy, Ban CHQS huyện đã tích cực tham mưu giúp cấp ủy, chính quyền từ huyện đến cơ sở tập trung xây dựng, củng cố hệ thống chính trị trong sạch, vững mạnh, kịp thời quán triệt, tổ chức thực hiện các nghị quyết, kết luận của Trung ương; triển khai, thực hiện hiệu quả Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XI, khóa XII) về tăng cường xây dựng, chỉnh đốn Đảng gắn với thực hiện Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; đồng thời, lồng ghép thực hiện có hiệu quả các cuộc vận động lớn trong Đảng, quân đội và địa phương... Thường xuyên nắm chắc tình hình an ninh chính trị địa bàn cũng như nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức điều hành, xây dựng và hoạt động của khu vực phòng thủ huyện, nhất là trong phòng, chống “Diễn biến hòa bình”, bạo loạn lật đổ của các thế lực thù địch.
Vận dụng tốt phương châm “Ổn định chính trị để phát triển kinh tế - xã hội và phát triển kinh tế - xã hội để giữ vững ổn định chính trị”, thời gian qua, huyện đã bổ sung hoàn thiện quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội của huyện đến năm 2020 và quy hoạch xây dựng thế trận quân sự trong khu vực phòng thủ như: Quy hoạch hệ thống giao thông giai đoạn 2014 - 2020; đầu tư nâng cấp, cải tạo đường giao thông nông thôn theo tiêu chí nông thôn mới, kiên cố hóa kênh mương nội đồng; định hướng phát triển bưu chính viễn thông theo hướng đồng bộ, hiện đại đáp ứng nhu cầu sử dụng của người dân đồng thời phục vụ đắc lực cho sự nghiệp phát triển kinh tế.
Đồng chí Nguyễn Quang Cơ, Chủ tịch UBND huyện khẳng định: Nhờ tập trung mọi nguồn lực, kinh tế của huyện liên tục phát triển, an sinh xã hội bảo đảm, đời sống nhân dân được nâng lên. Đến năm 2019, toàn huyện có 36/36 xã về đích nông thôn mới và huyện được công nhận là huyện nông thôn mới. Đó là điều kiện thuận lợi để tạo ra tiềm lực, sức mạnh quốc phòng cho khu vực phòng thủ huyện. Ngoài ra, địa phương đã quy hoạch phát triển lĩnh vực y tế, giáo dục, đẩy mạnh chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng công nghiệp hóa, hiện đại hóa, bảo đảm thực hiện theo đúng chủ trương “mỗi bước phát triển kinh tế là một bước tăng cường, củng cố quốc phòng - an ninh”; đồng thời quy hoạch bổ sung, phát huy hiệu quả các công trình kinh tế - xã hội, sẵn sàng phục vụ nhiệm vụ quốc phòng - an ninh.
Trong xây dựng tiềm lực quân sự, an ninh, Huyện ủy, HĐND, UBND huyện Quỳnh Phụ đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng lực lượng vũ trang huyện vững mạnh toàn diện, làm nòng cốt xây dựng thế trận QPTD. Lực lượng thường trực duy trì nghiêm các chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, huấn luyện, xây dựng nền nếp chính quy, rèn luyện kỷ luật. 100% cán bộ, chiến sĩ yên tâm tư tưởng, nhận và hoàn thành tốt nhiệm vụ. Thường xuyên chăm lo xây dựng tổ chức đảng trong sạch, vững mạnh gắn với xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, xây dựng đội ngũ cán bộ với xây dựng đội ngũ đảng viên, cấp ủy, cán bộ chủ trì. Lực lượng dân quân tự vệ đạt 1,19% dân số. Chất lượng lực lượng dự bị động viên được nâng lên theo hướng “chất lượng, hiệu quả”, đủ 100% đầu mối tổ chức các đơn vị dự bị động viên. Hàng năm, huyện giao đủ 100% chỉ tiêu, chất lượng ngày càng cao...
Đồng chí Chính trị viên Ban CHQS huyện cho biết thêm: Chính sách hậu phương quân đội được chú trọng. 10 năm qua, gần 20.000 đối tượng trên địa bàn huyện đã được giải quyết chế độ, chính sách theo các quyết định 47, 290, 142, 62, 49 của Thủ tướng Chính phủ và các thông tư 28, 202 của Bộ Quốc phòng với tổng số tiền 81 tỷ đồng. Ngoài ra, Ban CHQS huyện đã hoàn chỉnh thủ tục đề nghị giám định thương tật cho 121 đối tượng; xét đề nghị và cấp 4.117 huân chương, huy chương các loại còn tồn sót sau chiến tranh... Quá trình xét duyệt bảo đảm đúng quy định, công khai, minh bạch, không để xảy ra sai sót, khiếu nại.
Thiên Ân
Tin cùng chuyên mục
- Di tích Hải Vân Quan và An Lăng mở cửa đón khách tham quan 29.07.2024 | 17:43 PM
- Phát hiện thuốc kháng sinh Cefixim 200 giả tại một số địa phương 29.07.2024 | 17:43 PM
- Gần 703.000 thí sinh đã đăng ký xét tuyển đại học năm 2024 29.07.2024 | 17:43 PM
- Hiệu quả mô hình “Dân vận khéo” trong bảo đảm an ninh trật tự ở Phương Công 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thái Thụy: Bảo đảm an toàn tàu, thuyền mùa mưa bão 29.07.2024 | 17:48 PM
- Thuê bao Internet di động lần đầu vượt 90% dân số 29.07.2024 | 17:48 PM
- Phi hành đoàn của tàu Boeing hỏng có thể về bằng tàu SpaceX 29.07.2024 | 17:50 PM
- Thể lệ Giải Báo chí toàn quốc phòng, chống tham nhũng, tiêu cực lần thứ năm, năm 2024 - 2025 29.07.2024 | 17:51 PM
- Việt Nam lưu giữ hơn 80.000 nguồn gene đặc hữu, quý hiếm 29.07.2024 | 17:51 PM
- Điện lạnh Thịnh An - Địa chỉ sửa máy giặt tại Hà Nội uy tín 29.07.2024 | 17:51 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ