Thái Thụy: Nâng cao chất lượng khám tuyển nghĩa vụ quân sự
Kiểm tra thị lực cho công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2020.
Có mặt tại Ban CHQS huyện, điểm tổ chức khám tuyển NVQS của huyện, chúng tôi ghi nhận được không khí làm việc tích cực, nghiêm túc của Hội đồng Khám tuyển NVQS huyện. Trước mỗi phòng khám, các thanh niên tham gia khám tuyển đều ngồi thành hàng, lần lượt chờ gọi tên theo đúng thứ tự. Nhiều thanh niên rất phấn khởi, hồi hộp chờ đợi tham gia khám tuyển.
Em Tô Ngọc Huy (thị trấn Diêm Điền) là thanh niên tham gia khám tuyển lần đầu chia sẻ: Em đang làm ăn ở thành phố Móng Cái (Quảng Ninh), thấy có giấy gọi khám sức khỏe là em tranh thủ về ngay để tham gia khám tuyển. Em nghĩ đây là việc làm thiết thực nhất, thể hiện rõ trách nhiệm của mỗi công dân về quyền và nghĩa vụ thiêng liêng đối với Tổ quốc.
Năm 2020, huyện Thái Thụy được tỉnh giao chỉ tiêu 380 công dân thực hiện NVQS. Xác định công tác khám tuyển sức khỏe NVQS là điểm mấu chốt, quan trọng nhất để đánh giá chất lượng tuyển quân của địa phương, thời gian qua, huyện Thái Thụy đã chỉ đạo hội đồng NVQS các xã, thị trấn tập trung tuyên truyền, vận động nhân dân thực hiện nghiêm túc Luật NVQS và triển khai đồng bộ các biện pháp nhằm tuyển chọn những công dân có đủ phẩm chất, sức khỏe, trình độ để thực hiện NVQS năm 2020. Đồng thời, Thái Thụy kiện toàn Hội đồng Khám tuyển sức khỏe NVQS huyện và thành lập 2 đoàn khám sức khỏe với đội ngũ y bác sĩ Bệnh viện Đa khoa Thái Thụy và Bệnh viện Đa khoa Thái Ninh.
Thượng tá Nguyễn Trọng Kiên, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện cho biết: Để nâng cao chất lượng khám tuyển NVQS trong đợt tuyển quân lần này, Hội đồng Khám tuyển sức khỏe NVQS huyện đã chỉ đạo chặt chẽ ngay từ khâu khám sơ tuyển tại trạm y tế các xã, thị trấn từ ngày 18 - 23/11. Trạm trưởng trạm y tế các xã, thị trấn phải chịu trách nhiệm về kết quả khám sơ tuyển ở địa phương mình. Ngay từ bước đầu tiên đã sàng lọc những công dân không đủ điều kiện sức khỏe và chọn được các công dân đủ điều kiện lên khám tuyển tại huyện từ ngày 9 - 13/12 ở hai địa điểm là Ban CHQS huyện và UBND xã Thái Xuyên. Hội đồng Khám tuyển sức khỏe NVQS huyện đã điều đoàn khám với đội ngũ y bác sĩ của Bệnh viện Đa khoa Thái Ninh sang khu vực các xã bên Thụy khám và ngược lại điều đoàn khám với đội ngũ y bác sĩ của Bệnh viện Đa khoa Thái Thụy sang khu vực các xã bên Thái để khám tuyển. Việc này nhằm tạo sự đồng thuận, niềm tin của nhân dân vào chất lượng khám tuyển và sự lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy đảng, chính quyền huyện trong công tác khám tuyển.
Bác sĩ Nguyễn Văn Đang, Phó Giám đốc Bệnh viện Đa khoa Thái Ninh cho biết: Để bảo đảm chất lượng tuyển quân năm nay, Hội đồng Khám tuyển sức khỏe NVQS huyện đã họp triển khai, rút kinh nghiệm từ những mùa tuyển quân năm trước, đánh giá tình hình thực tế năm nay để đưa ra các biện pháp cụ thể ngay từ ban đầu. Ngoài ra, đơn vị đã lựa chọn các y bác sĩ có trình độ, chuyên môn, kinh nghiệm để tham gia đoàn khám thực hiện công tác khám tuyển sức khỏe NVQS; sử dụng những dụng cụ, thiết bị, máy móc y tế mới, hiện đại để tránh sai sót trong khám tuyển.
Nhờ sự chuẩn bị chu đáo về mọi mặt cũng như triển khai thực hiện một cách khoa học, chặt chẽ, minh bạch trong công tác khám tuyển NVQS nên chất lượng khám tuyển sức khỏe NVQS của huyện cơ bản đáp ứng được kế hoạch đề ra. Sau đợt khám tuyển tại huyện đã lựa chọn được 580 công dân đủ điều kiện nhập ngũ, đạt hơn 150% so với chỉ tiêu tỉnh giao. Chất lượng sức khỏe của công dân đủ điều kiện nhập ngũ năm 2020 cũng tốt hơn so với năm trước, trong đó sức khỏe đạt loại 1 chiếm gần 20%, loại 2 chiếm 55%, còn lại là loại 3. Phát huy những kết quả đạt được, huyện Thái Thụy đang tiếp tục thực hiện tốt các bước tiếp theo trong công tác tuyển quân năm 2020, phấn đấu hoàn thành chỉ tiêu được giao, góp phần xây dựng quân đội vững mạnh, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang