Hội thảo khoa học sản xuất muối hữu cơ kết hợp du lịch sinh thái
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy phát biểu tại hội thảo.
Audio: 251219_thoia_hoi_thao_khoa_hoc_sx_muoi_mixdown.mp3
Về phía tỉnh Thái Bình, đến dự hội thảo có các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Trên thế giới hiện nay có khoảng 120 nước sản xuất muối nhưng không có nước nào sản xuất muối theo phương pháp như hiện đang tồn tại ở miền Bắc Việt Nam: sản xuất muối ăn từ nước biển theo phương pháp phơi cát - đây là phương pháp nặng nhọc, năng suất thấp. Trong xu thế hội nhập quốc tế sâu rộng, việc duy trì và phát triển nghề muối ở miền Bắc đứng trước nhiều thách thức: chịu tác động của biến đổi khí hậu; đất đai bị thu hẹp, chia cắt và đan xen với nghề nuôi trồng hải sản; việc buôn bán muối chịu tác động từ nguồn muối nhập khẩu quá lớn từ Trung Quốc, Ấn Độ, Thái Lan... đặc biệt, nghề muối miền Bắc còn chịu sức ép cạnh tranh ngay trên sân nhà từ nguồn muối miền Trung giá rẻ, chất lượng cao, số lượng lớn so với muối miền Bắc. Giá trị kinh tế thấp nên việc bỏ nghề, bỏ ruộng muối hoặc chuyển đổi sang sản xuất khác đang ngày càng gia tăng, việc sản xuất muối tại Thụy Hải cũng không nằm ngoài thực trạng này.
Phát biểu tại hội thảo, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy bày tỏ cảm ơn, trân trọng tiếp đón các đoàn đại biểu, các nhà khoa học, các chuyên gia nghiên cứu đã tham gia hội thảo khoa học. Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy giới thiệu khái quát với các đoàn chuyên gia về tiềm năng, thế mạnh cũng như những bất cập đang tồn tại của nghề làm muối Thụy Hải và mong rằng tại buổi hội thảo, các cơ quan quản lý nhà nước, các nhà khoa học, chuyên gia kinh tế thẳng thắn đề xuất, đóng góp ý kiến cho UBND tỉnh Thái Bình trong việc phát triển nghề muối truyền thống tại địa phương. Trong thời gian tới, các nhà khoa học, các chuyên gia kinh tế sẽ cùng với tỉnh Thái Bình tháo gỡ những khó khăn cho nghề muối truyền thống để làm sao vừa giữ vững được tinh hoa nghề truyền thống mang bản sắc văn hóa tại địa phương, vừa tạo ra sản phẩm chất lượng, nâng cao đời sống, thu nhập cho diêm dân.
Lãnh đạo Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch ký kết bản hợp tác với các trường Đại học, Cao đẳng về hợp tác phát triển du lịch, nguồn nhân lực du lịch.
Tại buổi hội thảo, các nhà khoa học, các chuyên gia nghiên cứu đã trình bày các tham luận tập trung làm rõ các vấn đề: Phải làm gì để gìn giữ nghề cổ truyền sản xuất muối; Giá trị dinh dưỡng của muối biển; Sự cần thiết phải bảo tồn đồng muối Thụy Hải; Phát triển du lịch sức khỏe - kinh nghiệm quốc tế và bài học cho Việt Nam...
Phát biểu tại hội thảo, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh khẳng định: bên cạnh tính đặc sắc, giá trị dinh dưỡng cao của sản phẩm muối, làng muối Thụy Hải còn gắn với nét đẹp văn hóa tâm linh của vùng đất Tam Đồng, tuy nhiên hiện nay việc sản xuất muối đang đứng trước nhiều thách thức, khó khăn. Bởi vậy, trong thời gian tới, các cấp, các ngành cần hỗ trợ nâng cao chất lượng, đa dạng hóa sản phẩm muối gắn với xây dựng thương hiệu; xây dựng mô hình du lịch nông thôn, nông nghiệp gắn với sản vật muối tại địa phương, trong đó có thể đề xuất xây dựng mô hình điểm để đưa ra bộ tiêu chí, tiêu chuẩn của quy hoạch mô hình du lịch nông thôn, nông nghiệp gắn với sản phẩm muối làng nghề; địa phương cần có kiến nghị cụ thể về xây dựng thương hiệu muối Diêm Điền thành thương hiệu cấp quốc gia; xây dựng cơ chế chính sách cụ thể để hỗ trợ bà con diêm dân, doanh nghiệp.
Trong khuôn khổ Hội thảo "Xây dựng mô hình sản xuất muối hữu cơ theo phương pháp truyền thống tại Thụy Hải, Thái Thụy kết hợp du lịch sinh thái, nghỉ dưỡng", đã diễn ra lễ ký kết các bản ghi nhớ hợp tác phát triển về du lịch, nguồn nhân lực du lịch; tư vấn phục hồi và phát triển nghề muối Thụy Hải; xây dựng các tuyến du lịch sinh thái. Qua đó mở ra cơ hội phát triển cho không chỉ nghề muối, lĩnh vực du lịch mà còn đóng góp cho phát triển kinh tế - xã hội nói chung của tỉnh Thái Bình trong giai đoạn mới.
Tú Anh
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang