Màu áo xanh trên những vùng nông thôn mới
Đoàn viên thanh niên chuẩn bị xây dựng công trình thanh niên thắp sáng đường quê tại thôn Đồng Lầu, xã Vũ An (Kiến Xương).
Năm 2014, thôn Khống, xã Phúc Khánh (Hưng Hà) được Huyện đoàn, Câu lạc bộ Thanh niên phát triển kinh tế giỏi huyện Hưng Hà, Đoàn xã Phúc Khánh giúp đỡ kinh phí, ngày công để thắp sáng đường quê với hệ thống điện chiếu sáng dài 1,7km, 37 điểm thắp sáng được lắp đặt mới, tổng kinh phí đầu tư hơn 11 triệu đồng. Trong đó, Câu lạc bộ Thanh niên phát triển kinh tế giỏi huyện hỗ trợ 5 triệu đồng, số tiền còn lại do nhân dân trong thôn đóng góp, lực lượng đoàn viên, hội viên thanh niên trong xã hỗ trợ ngày công lắp đặt.
Ông Nguyễn Văn Căn, thôn Khống, xã Phúc Khánh nhớ lại: Trước đây, khi chưa có công trình thắp sáng đường quê, bà con đi lại ban đêm không cẩn thận dễ bị ngã xuống ruộng. Giờ đây, đường điện chiếu sáng, người dân đi lại thuận lợi, an ninh trật tự thôn xóm được bảo đảm.
Niềm vui “Thắp sáng đường quê” lan tỏa đến nhiều địa phương trong tỉnh. Có mục sở thị ở những nơi đã được “thắp sáng” mới thấy ánh điện từ các con đường vừa mang lại diện mạo mới cho thôn, xóm, vừa góp phần bảo đảm an ninh trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn. Nhận thấy hiệu quả mà mô hình thắp sáng đường quê mang lại, Tỉnh đoàn khuyến khích các cơ sở đoàn và đoàn trực thuộc nhân rộng mô hình này. Tuy triển khai 5 năm trở lại đây nhưng các cấp bộ đoàn lắp mới hơn 1.600 bóng điện với chiều dài hơn 100km. Điều đáng nói là ngoài góp sức, góp của, trực tiếp tiến hành lắp đặt, các đoàn viên thanh niên còn kêu gọi nguồn tài trợ từ các đơn vị kinh doanh, cá nhân, tổ chức trên địa bàn và vận động bà con cùng chung tay góp sức, mang ánh sáng về những nẻo đường quê, đưa mô hình này tạo sức lan tỏa lớn trong cộng đồng.
Cùng với công trình thắp sáng đường quê, tuổi trẻ toàn tỉnh cũng đã để lại dấu ấn đậm nét trong việc tham gia bê tông hóa, cứng hóa đường giao thông nông thôn, giao thông nội đồng.
Chị Nguyễn Thị Thơm, Phó Bí thư Tỉnh đoàn cho biết: Từ việc làm thường xuyên là tham gia sửa chữa, nâng cấp, làm mới đường nông thôn, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn đã xây dựng công trình thanh niên với tên gọi bê tông hóa, cứng hóa đường giao thông nông thôn nhằm tăng cường sự tham gia của tổ chức đoàn trong xây dựng NTM. Từ khi công trình ra đời đến nay đã có tác động mạnh mẽ đến ý thức của đoàn viên thanh niên tự giác, xung kích, tình nguyện huy động, đóng góp nguồn lực và công lao động tham gia làm mới, tu bổ nhiều tuyến đường giao thông phục vụ nhu cầu đi lại của người dân, góp phần thực hiện tốt tiêu chí số 2 về giao thông nông thôn. 10 năm qua, các cấp bộ đoàn trong tỉnh huy động được 8.463 ngày công tham gia vận chuyển nguyên liệu xây dựng, san lấp và cứng hóa 187,5km đường giao thông nội đồng, liên thôn, liên xã.
Ông Vũ Văn Thanh, Bí thư Chi bộ thôn Thọ Nam, xã Minh Châu (Đông Hưng) cho biết: Tháng 8/2019, thôn Thọ Nam còn khoảng 300m đường nội đồng chưa được đổ bê tông. Chúng tôi đã nhận được sự hỗ trợ ngày công của đoàn thanh niên các đơn vị trong huyện. Điều này đã giúp đẩy nhanh tiến độ hoàn thành con đường. Chúng tôi cảm ơn và hy vọng tổ chức đoàn sẽ có nhiều hoạt động thiết thực hơn để góp phần xây dựng NTM.
Bên cạnh việc hỗ trợ kinh phí, các cấp bộ đoàn trong tỉnh đã huy động hơn 8.000 ngày công để hỗ trợ các địa phương xây dựng nông thôn mới.
Bên cạnh đó, thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng NTM gắn với bảo vệ môi trường, thời gian qua, các cấp bộ đoàn đã phối hợp tổ chức nhiều hoạt động thiết thực như: ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh, hành trình vì biển, đảo quê hương; tổ chức tuyên truyền về bảo vệ môi trường; trồng cây xanh; vệ sinh đường làng; thu gom, xử lý rác thải tại các điểm tồn đọng; bóc gỡ quảng cáo trái phép, sai quy định; quét vôi cho cây xanh dọc một số tuyến đường; phát quang bụi rậm; khơi thông dòng chảy, thực hiện tuyến đường sáng - xanh - sạch - đẹp; phát tờ rơi tuyên truyền nếp sống văn minh; hướng dẫn và vận động nhân dân bỏ rác đúng nơi quy định; tổ chức dọn vệ sinh các điểm ô nhiễm môi trường; diễu hành, đi bộ vì môi trường... Các hoạt động tham gia khắc phục sự cố thiên tai, phòng, chống dịch bệnh được tổ chức với quy mô rộng, thu hút đông đảo thanh niên tham gia. Trong 10 năm, toàn tỉnh đã tổ chức được trên 4.000 buổi vệ sinh môi trường, vớt bèo bồng, khơi thông dòng chảy; xây dựng gần 4.000 bể chứa bao bì thuốc bảo vệ thực vật tại các xứ đồng; trồng trên 1.000.000 cây xanh các loại... Bên cạnh đó, góp sức thực hiện tiêu chí thu nhập trong chương trình NTM, các cấp bộ đoàn đã đẩy mạnh tuyên truyền chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, khuyến khích, giúp đỡ thanh niên xây dựng các mô hình trang trại, câu lạc bộ thanh niên giúp nhau phát triển kinh tế.
Thực tế ở các địa phương cho thấy, phong trào tuổi trẻ chung sức xây dựng NTM đã đạt được nhiều kết quả tích cực. Đây không chỉ là những công trình hạ tầng, mô hình kinh tế cụ thể mà quan trọng hơn, hình ảnh thanh niên được khẳng định vững chắc hơn trong công cuộc phát triển ở mỗi địa phương.
Xuân Phương
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang