Bảo đảm an toàn giao thông dịp tết
Từ ngày 1/1/2020, tăng nặng mức xử phạt đối với hành vi vi phạm nồng độ cồn đối với lái xe.
Huyện Hưng Hà có quốc lộ 39 chạy qua với tổng chiều dài gần 20km. Ngoài ra, trên địa bàn huyện còn có 4 tuyến đường tỉnh với chiều dài hơn 40km; hệ thống đường huyện có 30 tuyến với tổng chiều dài 105km; hệ thống đường xã, thị trấn có chiều dài hơn 250km. Theo Thượng tá Hà Văn Ba, Phó Trưởng Công an huyện: Những ngày cuối năm là thời điểm nhu cầu đi lại và vận chuyển hàng hóa của nhân dân tăng cao. Để việc đi lại của nhân dân được an toàn, thuận lợi, Công an huyện đã tham mưu UBND huyện chỉ đạo ban ATGT các xã, thị trấn thực hiện quyết liệt công tác bảo đảm trật tự ATGT trên địa bàn. Tăng cường các hoạt động tuyên truyền, giáo dục pháp luật về ATGT. Bên cạnh đó, tiếp tục lập lại trật tự hành lang an toàn giao thông đường bộ, đường thủy nội địa, kiên quyết xóa bỏ các bến bãi vật liệu không theo quy hoạch. Thường xuyên kiểm tra, sửa chữa, bổ sung hệ thống gờ giảm tốc tại các nơi giao nhau giữa các tuyến đường, tại các điểm có nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông. Huyện cũng đẩy mạnh công tác thanh tra, kiểm tra, giám sát hoạt động thực thi công vụ, chú trọng các khâu quản lý kinh doanh, điều kiện kinh doanh vận tải, đăng ký, đăng kiểm phương tiện giao thông đường bộ, đường thủy. Công an huyện chỉ đạo, phân công lực lượng cảnh sát giao thông, công an xã, thị trấn tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý các hành vi vi phạm liên quan đến trật tự ATGT. Xây dựng phương án, phân công lực lượng bảo đảm trật tự ATGT tại các điểm diễn ra sự kiện trên địa bàn. Tăng cường kiểm tra, xử lý vi phạm đối với 5 bến đò khách qua sông; đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, phổ biến, giáo dục pháp luật về ATGT dưới nhiều hình thức nhằm nâng cao nhận thức và ý thức của người dân khi tham gia giao thông.
Lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện Hưng Hà làm nhiệm vụ bảo đảm trật tự an toàn giao thông.
Thượng úy Nguyễn Duy Dũng, Phó Đội trưởng Đội Cảnh sát giao thông, Công an huyện Hưng Hà chia sẻ: Xác định dịp giáp tết và mùa lễ hội xuân năm 2020 tình hình trật tự ATGT trên địa bàn sẽ có nhiều diễn biến phức tạp, luôn tiềm ẩn nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện đã chủ trì, phối hợp chặt chẽ với các lực lượng cảnh sát khác, công an các xã, thị trấn tổ chức tuần tra, kiểm soát khép kín địa bàn, nhất là vào thời gian cao điểm, chủ động phát hiện và xử lý triệt để các hành vi vi phạm trật tự ATGT. Đối tượng tập trung kiểm tra, xử lý là ô tô khách, ô tô tải, xe taxi, mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại phương tiện đã cấm lưu hành. Một số tuyến đường và địa bàn cần tập trung tuần tra, kiểm soát là cống Rút (xã Hùng Dũng), thị trấn Hưng Hà, thị trấn Hưng Nhân, cầu Tịnh Xuyên (xã Hồng Minh), cầu Tiên La (xã Đoan Hùng)... Ngoài ra, Đội Cảnh sát giao thông, Công an huyện còn chủ động phối hợp kiểm tra các bến đò ngang trên địa bàn, nhắc nhở, yêu cầu các chủ đò và người lái đò chấp hành nghiêm Luật Giao thông đường thủy nội địa.
Mới đây, Công an huyện Hưng Hà đã mở đợt cao điểm bảo đảm trật tự ATGT dịp tết dương lịch, tết Nguyên đán Canh Tý và mùa lễ hội xuân năm 2020. Đồng thời, dịp trước, trong và sau tết, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện sẽ huy động tối đa lực lượng, phương tiện tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ, Luật Giao thông đường thủy nội địa. Thông qua công tác tuần tra, kiểm soát, lực lượng cảnh sát giao thông còn phối hợp chặt chẽ với các lực lượng chức năng khác chủ động phát hiện, bắt giữ các đối tượng buôn bán, vận chuyển hàng lậu, hàng giả, hành vi gian lận thương mại, vi phạm quy định về quản lý, sử dụng pháo, vũ khí, vật liệu nổ trên các tuyến giao thông. Ngoài ra, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, vận động để nhân dân các địa phương ra quân phát quang bụi rậm, tháo dỡ mái che, mái vẩy lấn chiếm vỉa hè, lòng, lề đường làm nơi kinh doanh, che khuất tầm nhìn nhằm kiềm chế, giảm thiểu tai nạn giao thông, bảo đảm trật tự ATGT để nhân dân vui đón tết.
Thời gian qua, huyện Tiền Hải đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền đến các tầng lớp nhân dân; chỉ đạo lực lượng chức năng tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm về ATGT, góp phần bảo đảm trật tự ATGT trên địa bàn.
Theo đó, Tiền Hải đã tuyên truyền, vận động nhân dân không lấn chiếm lòng đường, vỉa hè làm nơi buôn bán hoặc chiếm dụng để sử dụng vào mục đích cá nhân, làm ảnh hưởng đến trật tự ATGT. Tuyên truyền, phổ biến các quy định của pháp luật về bảo đảm trật tự ATGT khi tham gia giao thông, vận tải hàng hóa, hành khách theo đúng quy định. Phổ biến các quy định cấm sử dụng rượu, bia khi tham gia giao thông, quy định về tốc độ của phương tiện khi tham gia giao thông. Ngoài ra, huyện cũng đã triển khai kế hoạch ra quân thực hiện cao điểm bảo đảm trật tự ATGT dịp tết dương lịch, tết Nguyên đán Canh Tý 2020. Trong đó, vận động các đoàn thể, nhân dân địa phương tham gia tổ chức phong trào tự quản tại các điểm giao thông của địa phương. Xây dựng nét đẹp văn hóa của người tham gia giao thông, tạo thành phong trào toàn dân xây dựng nếp sống văn hóa giao thông, góp phần lập lại kỷ cương, nền nếp trong công tác bảo đảm trật tự ATGT trên địa bàn. Đối với kiểm soát giao thông, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện phối hợp với các lực lượng chức năng tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm về trật tự ATGT, bảo đảm cho nhân dân đi lại thuận tiện trước, trong, sau tết Nguyên đán. Tổ chức lực lượng, phương tiện phối hợp với các lực lượng liên quan tuần tra, kiểm soát các vùng nông thôn. Huy động lực lượng công an xã, thị trấn tham gia bảo đảm trật tự ATGT, xử lý nghiêm các hành vi lấn chiếm vỉa hè, lòng, lề đường làm nơi buôn bán trên địa bàn phụ trách. Thời gian qua, Công an huyện đã xây dựng và thực hiện tốt 3 chuyên đề xử lý vi phạm về nồng độ cồn, về cơi nới, thay đổi kích thước thùng xe và xử lý xe công nông, xe xích lô gắn máy, xe 3 - 4 bánh tự chế. Phối hợp với các nhà trường trên địa bàn tuyên truyền cho các em học sinh khi tham gia giao thông về nội dung tập trung vào các lỗi vi phạm thường gặp, nguyên nhân gây ra các vụ tai nạn, ùn tắc giao thông; kỹ năng tham gia giao thông an toàn, ứng xử có văn hóa khi tham gia giao thông. Tăng cường lực lượng, phương tiện tuần tra tại các điểm thường hay xảy ra tai nạn giao thông như trường học, chợ vào các giờ cao điểm trên các tuyến giao thông, trong đó tập trung xử lý các lỗi vi phạm như: không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông, để xe dưới lòng đường, vượt đèn đỏ... Ngoài ra, Công an huyện còn phối hợp với trạm cân trọng tải CT28 xử lý nghiêm các trường hợp chở quá tải trọng trên quốc lộ 37B.
Mai Thư - Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang