Tưng bừng ngày hội “Chủ nhật đỏ”
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tới dự và tặng hoa chúc mừng đại diện đơn vị tổ chức, đăng cai ngày hội Chủ nhật đỏ.
Đây là hoạt động do Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện tỉnh phối hợp cùng Báo Tiền Phong, Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia, Viện Huyết học truyền máu Trung ương, Hội Chữ thập đỏ tỉnh, Tỉnh đoàn, Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Quỹ Vì tầm vóc Việt, Trường Đại học Y Dược Thái Bình và Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình tổ chức, thu hút đông đảo cán bộ, giáo viên, sinh viên các trường đại học, cao đẳng, trung cấp và tình nguyện viên chữ thập đỏ các huyện, thành phố tham gia.
Ngày hội “Chủ nhật đỏ” là hoạt động thường niên được tổ chức vào trước Tết Nguyên đán, nhằm đáp ứng nhu cầu cấp cứu và điều trị của người bệnh tăng cao trong dịp Tết. Đây là lần thứ 7, ngày hội “Chủ nhật đỏ” được tổ chức tại Thái Bình với 2 điểm Trường: Đại học Y dược Thái Bình và Cao đẳng Y tế Thái Bình, trong đó Trường Đại học Y dược Thái Bình được chọn là nơi đăng cai tổ chức ngày hội Chủ nhật đỏ năm 2020.
Ngay từ sáng sớm, mặc dù chưa đến giờ khai mạc, song hàng trăm đoàn viên, thanh niên, sinh viên đã có mặt để đăng kí tham gia hiến máu.
Em Vũ Quang Sơn, sinh viên năm thứ 6, Lớp YHCT K9, Khoa Y học cổ truyền, Trường Đại học Y dược Thái Bình cho biết: Mỗi khi ngày hội Chủ nhật đỏ được tổ chức là em lại sắp xếp công việc để cố gắng tham gia. Đây là lần thứ 6 em tham gia hiến máu trong ngày hội “Chủ nhật đỏ”. Ngay từ năm thứ nhất, em đã tham gia các hoạt động tình nguyện trong đó có công tác hiến máu, bởi em nhận thức được vai trò của máu trong cấp cứu và điều trị cho người bệnh. Chia sẻ những giọt máu đào sẽ đem lại niềm vui cho mọi người cũng như niềm vui cho chính những tình nguyện viên như chúng em.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cùng các đồng chí trong Ban tổ chức ngày hội “Chủ nhật đỏ” động viên người tham gia hiến máu .
Đúng 7 giờ 30 phút, lễ khai mạc được bắt đầu. Nhiều tiết mục văn nghệ đặc sắc do các sinh viên Trường Đại học Y dược Thái Bình thể hiện như xua tan cái giá lạnh của mùa đông, càng làm ấm nóng bầu không khí của ngày hội. Tại Đại giảng đường, nhiều băng rôn, khẩu hiệu, áp phích tuyên truyền với những thông điệp ý nghĩa về hiến máu tình nguyện được treo ở những vị trí trung tâm, góp phần cổ động, khích lệ phong trào.
Gương mặt vui tươi, trên đầu đeo tấm băng đỏ với dòng chữ “Chủ nhật đỏ”, ông Nguyễn Duy Cường, Phó hiệu trưởng Trường Đại học Y dược Thái Bình phấn khởi chia sẻ: Trường Đại học Y dược Thái Bình đã 4 lần vinh dự được đăng cai tổ chức lễ phát động ngày hội “Chủ nhật đỏ”. Năm nay, công tác chuẩn bị được chúng tôi thực hiện từ rất sớm. Cùng với việc tích cực tuyên truyền, các khu vực hiến máu cũng được bố trí bài bản, tạo điều kiện thuận lợi cho người đến tham gia. Thông qua ngày hội “Chủ nhật đỏ”, giúp nâng cao tinh thần, trách nhiệm vì cộng đồng cho các em sinh viên nói chung, sinh viên Trường Đại học Y dược Thái Bình nói riêng.
Đại diện Báo Tiền phong tặng cúp lưu niệm cho các đơn vị đăng cai tổ chức ngày hội “Chủ nhật đỏ” .
Qua nhiều lần tổ chức, ngày hội “Chủ nhật đỏ” đã trở thành ngày hội hiến máu lớn của tỉnh, thu hút được sự quan tâm, hưởng ứng của nhiều tầng lớp nhân dân, thu nhận được hàng nghìn đơn vị máu mỗi năm, góp phần khắc phục tình trạng thiếu máu trong các bệnh viện dịp Tết Nguyên đán cổ truyền.
Với chủ đề “Hiến máu cứu người sinh mệnh của bạn và tôi”, ngày hội “Chủ nhật đỏ” tại Trường Đại học Y dược Thái Bình diễn ra tưng bừng, an toàn, thu được 700 đơn vị máu.
Theo kế hoạch, ngày hội “Chủ nhật đỏ” tại Thái Bình sẽ tiếp tục được tổ chức tại Trường Cao đẳng Y tế Thái Bình vào ngày 10/1.
Hàng trăm sinh viên xếp hàng đăng ký tham gia hiến máu trong ngày hội “Chủ nhật đỏ”.
Phát biểu tại ngày hội, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận kết quả của ngày hội “Chủ nhật đỏ” nói riêng và phong trào hiến máu tình nguyện của tỉnh nói chung, đồng thời khẳng định: “Chủ nhật đỏ” là hoạt động khởi đầu cho phong trào hiến máu tình nguyện năm 2020, có ý nghĩa nhân văn sâu sắc. Đồng chí gửi lời cảm ơn tới các đơn vị tổ chức và hưởng ứng ngày hội, đề nghị Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện các cấp, các ngành tăng cường hơn nữa công tác tuyên truyền về hiến máu tình nguyện bằng nhiều hình thức. Tăng cường cơ sở vật chất, bảo quản nguồn máu an toàn; thường xuyên biểu dương những tấm gương hiến máu tình nguyện tiêu biểu, qua đó góp phần cổ vũ, động viên phong trào hiến máu tình nguyện của tỉnh ngày càng phát triển.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Lãnh đạo các nước chúc mừng Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm 05.08.2024 | 07:55 AM
- Ba điểm mới trên ứng dụng VNeID 05.08.2024 | 07:55 AM
- Khoảng 4-6 cơn bão sẽ ảnh hưởng đến Việt Nam 05.08.2024 | 07:55 AM
- Miền Bắc giảm mưa, chuyển nắng nóng 05.08.2024 | 07:56 AM
- Quỳnh Phụ: Xây dựng chính quyền vì dân phục vụ 05.08.2024 | 07:57 AM
- Lão nông đam mê trồng nấm 05.08.2024 | 07:58 AM
- Lễ hội Vịnh ánh sáng Quốc tế Nha Trang đạt hai kỷ lục Guinness 05.08.2024 | 07:58 AM
- Bản hùng ca vang mãi 04.08.2024 | 18:54 PM
- 60 năm chiến thắng trận đầu của Hải quân Nhân dân Việt Nam và quân dân miền Bắc: Khẳng định ý chí dám đánh, quyết đánh và biết đánh thắng giặc Mỹ xâm lược 04.08.2024 | 18:55 PM
- Thư chúc mừng của Tổng thống Liên bang Nga Vladimir Putin 04.08.2024 | 11:56 AM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân