Vũ Thư: Họp khẩn triển khai công tác phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona (nCoV) gây ra
Qua khảo sát, đến ngày 3/2/2020, tại địa bàn huyện Vũ Thư có 74 công dân Trung Quốc làm việc tại 15 doanh nghiệp; 16 công dân Trung Quốc đang du lịch trên địa bàn huyện; 10 người Việt Nam sinh sống ở Trung Quốc về quê đón Tết cổ truyền Canh Tý 2020. Trong 100% số công dân này không có người đến từ Vũ Hán. Đến nay, có 65 người Trung Quốc đã đến Bệnh viện Đa khoa huyện kiểm tra sức khoẻ; 100% số công dân Trung Quốc và người Việt Nam ở Trung Quốc về quê đón tết trên địa bàn huyện hiện được theo dõi cách ly và có sức khoẻ bình thường. Hiện trên địa bàn huyện chưa ghi nhận trường hợp nghi ngờ hoặc dương tính với nCoV . Tuy nhiên, hiện nay điều kiện khí hậu mùa đông xuân lạnh ẩm, thuận lợi cho mầm bệnh phát sinh, phát triển; nguy cơ xâm nhập dịch bệnh do nCoV rất cao.
Để phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra, huyện Vũ Thư đã thành lập Ban chỉ đạo của huyện phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virut Corona (gọi tắt là Ban chỉ đạo) do đồng chí Chủ tịch UBND huyện trực tiếp làm trưởng ban. Ban Thường vụ Huyện uỷ Vũ Thư ban hành Chỉ thị số 45-CT/HU về việc tập trung lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện có hiệu quả các biện pháp phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra. UBND ban hành nhiều văn bản chỉ đạo; chỉ đạo mỗi xã, thị trấn thành lập Ban chỉ đạo do đồng chí chủ tịch UBND xã trực tiếp làm trưởng ban. Huyện Vũ Thư đang tập trung huy động kinh phí mua và cấp phát khẩu trang cho cán bộ, người dân nhất là ở các ở các nơi tập trung đông người như công sở, lễ hội, chợ...
Hội Chữ thập đỏ huyện Vũ Thư cấp phát khẩu trang miễn phí cho bệnh nhân tại Bệnh viện Đa khoa huyện Vũ Thư
Huyện chỉ đạo các ngành, đơn vị, địa phương tổ chức phun hoá chất tiêu độc khử trùng CloraminB ở các khu vực công sở, trường học, nơi công cộng. Huyện đang gấp rút in sao, chuẩn bị 70.000 tờ rơi tuyên truyền về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra để cấp phát đến từng hộ gia đình trên địa bàn. Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện phân công lực lượng, thiết lập các đầu mối theo dõi tình hình sức khoẻ học sinh, chủ động nắm tình hình khi có diễn biến bất thường ở học sinh. Công an huyện làm tốt công tác nắm bắt các di biến động của người nước ngoài, nhất là công dân Trung Quốc trên địa bàn huyện; chủ động theo dõi, cách ly khi cần thiết và hướng dẫn cách phòng ngừa dịch bệnh cho họ. Công an huyện cũng kịp thời xử lý các trường hợp tung thông tin dịch bệnh không đúng, không chuẩn xác trên mạng xã hội gây hoang mang cho người dân. Huyện huy động hệ thống chính trị vào cuộc để đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phòng chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV gây ra. Ngành Y tế huyện Vũ Thư tăng cường tập huấn chuyên môn về công tác phòng chống dịch.
Mặc dù dịch bệnh có diễn biến phức tạp, khó lường nhưng cấp ủy, chính quyền và người dân huyện Vũ Thư đang nỗ lực với tinh thần cao nhất để ngăn ngừa dịch bệnh xâm nhập địa bàn, bảo vệ an toàn tính mạng, sức khỏe cho người dân.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang