Kiểm tra công tác phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona gây ra tại Vũ Thư
Kiểm tra công tác phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona gây ra tại Khu di tích quốc gia chùa Keo (Vũ Thư)
Tính đến ngày 5/2, tổng số người Trung Quốc đang làm việc trên địa bàn huyện Vũ Thư là 108 người, trong đó có 88 người từ Trung Quốc trở lại huyện làm việc sau Tết Nguyên đán, 3 người Trung Quốc không về nước, 17 người Trung Quốc về nước nhưng chưa trở lại làm việc, 8 người Việt Nam ở nước ngoài trở về nước.
Thực hiện sự chỉ đạo của UBND tỉnh, công tác phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona gây ra đã nhanh chóng được huyện Vũ Thư triển khai kịp thời. Huyện đã xây dựng kế hoạch, thành lập ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh các cấp, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tập huấn nâng cao nhận thức và chuyên môn phòng, chống dịch cho cán bộ, nhân dân và toàn hệ thống y tế. Rà soát, mua sắm, bổ sung thuốc, hoá chất, vật tư trang thiết bị phòng hộ đảm bảo cho công tác phòng, chống dịch. Huyện cũng đã thành lập 4 đội phản ứng nhanh sẵn sàng xử lý khi phát hiện các trường hợp nghi nhiễm nCoV. Đặc biệt, huyện đã tổ chức kiểm tra sức khoẻ cho 88 người Trung Quốc và 8 người Việt Nam từ nước ngoài trở về làm việc tại huyện. Qua kiểm tra, không phát hiện trường hợp có triệu chứng của bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus corona gây ra.
Ghi nhận sự chuẩn bị tích cực, bài bản trong công tác phòng, chống dịch bệnh của huyện Vũ Thư, sau khi đi kiểm tra thực tế tại Khu di tích quốc gia chùa Keo (xã Duy Nhất), Trường Tiểu học và THCS Hoà Bình (xã Hoà Bình) và Công Ty TNHH Creative Source Việt Nam (xã Minh Lãng), Đoàn kiểm tra yêu cầu huyện Vũ Thư tiếp tục đẩy mạnh công tác thông tin tuyên truyền, duy trì hiệu quả hoạt động của ban chỉ đạo phòng, chống dịch bệnh các cấp. Đồng thời yêu cầu huyện bố trí tổ, đội hướng dẫn người dân sử dụng khẩu trang đúng cách tại các đền, chùa, khu di tích lịch sử. Tiếp tục theo dõi sát sao sức khoẻ của những lao động người Trung Quốc đủ thời gian quy định để thông tin kịp thời đến các cơ quan chuyên môn, không để dịch xuất hiện và lây lan trên địa bàn.
Thu Hoài
Tin cùng chuyên mục
- Bản hùng ca vang mãi 04.08.2024 | 18:54 PM
- 60 năm chiến thắng trận đầu của Hải quân Nhân dân Việt Nam và quân dân miền Bắc: Khẳng định ý chí dám đánh, quyết đánh và biết đánh thắng giặc Mỹ xâm lược 04.08.2024 | 18:55 PM
- Thư chúc mừng của Tổng thống Liên bang Nga Vladimir Putin 04.08.2024 | 11:56 AM
- Điện chúc mừng của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Trung Quốc Tập Cận Bình 04.08.2024 | 11:56 AM
- Truyền thông nhiều nước đưa tin đồng chí Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư 04.08.2024 | 11:56 AM
- Đề nghị Hoa Kỳ sớm công nhận quy chế kinh tế thị trường của Việt Nam 04.08.2024 | 18:55 PM
- Quả Kha Tử và những bài thuốc hay 04.08.2024 | 11:57 AM
- Hộp thư bạn đọc 04.08.2024 | 11:56 AM
- Kết quả Bayern Munich vs Tottenham: 2-1 (Giao hữu CLB 2024) 04.08.2024 | 18:56 PM
- Đông Nam Á có huy chương vàng đầu tiên tại Olympic 2024 04.08.2024 | 18:56 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân