Thực hiện quy trình rà soát, bổ sung quy hoạch cấp ủy, các chức danh cán bộ lãnh đạo cấp tỉnh
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 0403__thuc_hien_quy_trinh_ra_soat_mixdown.mp3
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì các hội nghị. Các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư Tỉnh ủy dự các hội nghị.
Tại hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy (lần 1) bước 1 của quy trình, Ban Thường vụ Tỉnh ủy thảo luận và biểu quyết danh sách đưa ra khỏi quy hoạch đối với những đồng chí không đủ điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định; biểu quyết nhân sự bổ sung nguồn quy hoạch các chức danh cấp trưởng, cấp phó sở, ngành cấp tỉnh và tương đương; các chức danh chủ chốt cấp huyện nhiệm kỳ 2020 - 2025; xem xét và cho ý kiến về nhân sự bổ sung quy hoạch cấp ủy, các chức danh cán bộ lãnh đạo cấp tỉnh nhiệm kỳ 2015 - 2020, 2020 - 2025 để lấy ý kiến tại hội nghị cán bộ chủ chốt.
Tại hội nghị cán bộ chủ chốt (bước 2 của quy trình) đã thực hiện lấy ý kiến giới thiệu nguồn dự kiến bổ sung quy hoạch cấp ủy, các chức danh cán bộ lãnh đạo cấp tỉnh nhiệm kỳ 2015 - 2020, 2020 - 2025.
Trên cơ sở kết quả lấy ý kiến của hội nghị cán bộ chủ chốt, tại hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy (lần 2) bước 3 của quy trình, Ban Thường vụ Tỉnh ủy xem xét, thống nhất danh sách nguồn dự kiến bổ sung quy hoạch cấp ủy, các chức danh cán bộ lãnh đạo cấp tỉnh trước khi đưa ra lấy ý kiến tại Hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh.
Tại bước 4 của quy trình, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh đã thảo luận, bỏ phiếu giới thiệu nguồn dự kiến bổ sung quy hoạch cấp ủy, các chức danh cán bộ lãnh đạo cấp tỉnh nhiệm kỳ 2015 - 2020, 2020 - 2025.
Ảnh: Thành Tâm
Tại bước 5 của quy trình, trên cơ sở kết quả phiếu lấy ý kiến của hội nghị cán bộ chủ chốt và hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, căn cứ vào tiêu chuẩn, cơ cấu, số lượng cấp ủy, các chức danh cán bộ theo quy định, Ban Thường vụ Tỉnh ủy thảo luận, bỏ phiếu kín biểu quyết giới thiệu nhân sự đưa vào danh sách đề nghị bổ sung quy hoạch đối với các chức danh cán bộ diện Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương quản lý thuộc thẩm quyền phê duyệt của Ban Tổ chức Trung ương nhiệm kỳ 2015 - 2020, 2020 - 2025. Biểu quyết đưa vào danh sách bổ sung quy hoạch Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND, UBND tỉnh; Phó Trưởng đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh thuộc thẩm quyền phê duyệt của Ban Thường vụ Tỉnh ủy nhiệm kỳ 2020 - 2025.
* Cũng trong sáng ngày 4/3, tại hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh, Thường trực Tỉnh ủy đã công bố các quyết định của Ban Bí thư Trung ương về việc chỉ định Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh nhiệm kỳ 2015 - 2020 đối với 5 đồng chí: Phạm Văn Nghiêm, Giám đốc Sở Nội vụ; Nguyễn Văn Huy, Bí thư Huyện ủy Hưng Hà; Nguyễn Quang Anh, Giám đốc Sở Xây dựng; Đại tá Nguyễn Ngọc Tuệ, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; Trần Hữu Hiệp, Giám đốc Sở Tư pháp.
Sau hội nghị này, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh đã thực hiện quy trình bầu bổ sung Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy nhiệm kỳ 2015 - 2020 đối với 3 đồng chí: Nguyễn Văn Điều, Tỉnh ủy viên, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy; Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; Đại tá Nguyễn Ngọc Tuệ, Tỉnh ủy viên, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh tặng hoa chúc mừng các đồng chí được chỉ định Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh nhiệm kỳ 2015 - 2020. Ảnh: Thành Tâm
Tại hội nghị cán bộ chủ chốt, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị trong thời gian tới các cấp, các ngành, các địa phương, đơn vị tập trung làm tốt một số nhiệm vụ trọng tâm. Trước tình hình diễn biến phức tạp của dịch Covid - 19, đồng chí đề nghị mỗi huyện, tiến tới mỗi xã, phường, thị trấn đều phải sẵn sàng chuẩn bị cơ sở cách ly để đón nhận đồng bào, những người nước ngoài từ vùng có dịch về thực hiện cách ly. Yêu cầu cấp ủy, tổ chức đảng, nhất là các đồng chí cấp ủy viên, các đồng chí là lãnh đạo chủ chốt của các ngành, địa phương, đơn vị trong tỉnh tiếp tục quán triệt sâu sắc và thực hiện nghiêm túc tinh thần chỉ đạo của trung ương, của Chính phủ và của tỉnh về phòng, chống dịch Covid - 19; phải phân công phân nhiệm rõ ràng, kiểm tra, giám sát thường xuyên cán bộ dưới quyền và các cơ quan, tổ chức trực thuộc; nơi nào lơ là trong công tác phòng, chống dịch để xảy ra tình trạng không kiểm soát được để dịch bệnh lây lan thì cấp ủy, tổ chức đảng, người đứng đầu phải chịu trách nhiệm.
Để đón học sinh đi học trở lại đối với tất cả các cấp, đồng chí đề nghị cấp ủy, chính quyền các cấp, nhất là các đồng chí lãnh đạo chủ chốt phải quan tâm chỉ đạo, kiểm tra việc thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch bệnh ở cơ sở như: khử trùng tiêu độc cơ sở vật chất tại trường; chuẩn bị nguồn nước rửa tay cho học sinh; có biện pháp cách ly kịp thời những trường hợp nghi nhiễm có biểu hiện sốt, ho, thân nhiệt bất thường…
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Trong tình hình hiện nay, nhiệm vụ trọng tâm số 1 là phòng, chống dịch; song nhiệm vụ trọng tâm số 2 không thể lơ là đó là chỉ đạo, thực hiện các nhiệm vụ đẩy mạnh sản xuất kinh doanh. Theo dự báo từ đầu năm đến nay tình hình sản xuất công nghiệp và dịch vụ có sự đình đốn do thiếu nguyên liệu đầu vào và đầu ra của sản phẩm. Để khắc phục tình trạng này, đồng chí yêu cầu các cấp, các ngành, các địa phương, cơ quan, đơn vị, các đồng chí lãnh đạo chủ chốt trong phạm vi toàn tỉnh nêu cao tinh thần trách nhiệm, chỉ đạo tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp, các cơ sở sản xuất và người lao động.
Về đại hội đảng bộ các cấp, đồng chí yêu cầu quan tâm tập trung chỉ đạo thực hiện theo kế hoạch, đề án và các văn bản chỉ đạo, hướng dẫn của tỉnh đã đề ra; phấn đấu đến cuối tháng 4/2020 hoàn thành đại hội cấp cơ sở, giữa tháng 6/2020 hoàn thành đại hội cấp trên cơ sở. Để đại hội thành công, đồng chí đề nghị ngoài quán triệt thực hiện các nguyên tắc và quy định của Điều lệ Đảng, phải chủ động rà soát, giải quyết những vấn đề nảy sinh ngay tại cơ sở. Trong quá trình xây dựng văn kiện đại hội ở mỗi cấp, đồng chí yêu cầu phải có tầm nhìn xa hơn, 10 năm, 15 năm, 20 năm; đối với cấp huyện trở lên phải có tầm nhìn đến năm 2030, đến năm 2045. Về nhân sự, phải tuân thủ các quy trình, các quy định; phải bảo đảm cấp ủy mới có tỷ lệ trẻ tuổi không dưới 10%, tỷ lệ nữ không dưới 15%. Đồng chí đề nghị trong quá trình thực hiện các nhiệm vụ trên, nếu có khó khăn, vướng mắc phải kịp thời báo cáo với tỉnh. Đồng chí đề nghị các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, các đồng chí cấp ủy viên tiếp tục tăng cường thời gian đi cơ sở tập trung chỉ đạo thực hiện tốt các nhiệm vụ nêu trên.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024