Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra tiến độ thi công một số dự án giao thông trọng điểm
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra tiến độ dự án nâng cấp đường 217( ĐT. 396B). Ảnh: Thành Tâm
Audio: 2003_thoia_kiem_tra_tien_do_thi_cong_mixdown.mp3
Cùng đi có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo UBND tỉnh cùng lãnh đạo một số sở, ngành của tỉnh.
Dự án nâng cấp, cải tạo đường 217 (ĐT.396B) giai đoạn 2 từ cầu quốc lộ 10 đến quốc lộ 39 có tổng chiều dài tuyến đường 8,54km, quy mô đường cấp III đồng bằng đi qua địa phận 6 xã của huyện Đông Hưng với tổng diện tích cần giải phóng mặt bằng phục vụ thi công là 24 ha. Đến nay, trên toàn tuyến còn lại 0,34km trên phạm vi xã Đông Tân chưa bàn giao được mặt bằng.
Sau khi kiểm tra thực tế và nghe các đơn vị báo cáo, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị huyện Đông Hưng khẩn trương thực hiện việc giải phóng mặt bằng để bàn giao mặt bằng sạch cho đơn vị nhà thầu tiến hành thi công nốt đoạn đường còn lại. Đối với các hộ dân đã nhận tiền đền bù, địa phương hỗ trợ người dân vận chuyển, di dời đồ đạc đồng thời tiến hành tháo dỡ các công trình trên đất để lấy mặt bằng thi công. Đối với các hộ dân chưa chấp thuận thì tiếp tục tuyên truyền, vận động để người dân hiểu và sớm bàn giao mặt bằng.
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh kiểm tra tiến độ xây dựng tuyến đường bộ ven biển địa phận xã Thụy Tân, Thái Thụy. Ảnh: Thành Tâm
Tại huyện Thái Thụy, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã đi kiểm tra tiến độ thi công tuyến đường bộ ven biển tại nút giao với quốc lộ 39 trên địa bàn xã Thụy Hà; khu vực đò Gảnh xã Thụy Trường; điểm thi công cầu vượt sông Trà Lý 2 thuộc địa phận xã Thái Đô. Theo báo cáo của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông tỉnh: triển khai thực hiện dự án đầu tư xây dựng tuyến đường bộ ven biển, đến nay, huyện Thái Thụy đã bàn giao mặt bằng cho nhà đầu tư 10,6km/11,2km thuộc địa bàn huyện Thái Thụy. Huyện đã bố trí 5 điểm tái định cư, đến nay cơ bản đã hoàn thành xây dựng hạ tầng, chỉ còn điểm tái định cư xã Thụy Hà đang thực hiện giải phóng mặt bằng và triển khai thi công san lấp 1 điểm.
Kiểm tra tiến độ xây dựng cầu Trà Lý trên tuyến đường bộ ven biển địa phận xã Thái Đô, Thái Thụy. Ảnh: Thành Tâm
Sau khi đi kiểm tra thực tế, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, biểu dương sự nỗ lực, cố gắng của nhà đầu tư, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông tỉnh, cấp ủy, chính quyền huyện Thái Thụy đã chấp hành chỉ đạo của tỉnh, triển khai các công việc bước đầu đạt kết quả tốt. Để bảo đảm đúng tiến độ dự án trong thời gian 2 năm hoàn thành, đồng chí đề nghị các bên liên quan phải đề cao tinh thần trách nhiệm, triển khai làm quyết liệt hơn nữa. Đồng chí nhấn mạnh: Tuyến đường bộ ven biển có ý nghĩa quyết định đối với sự phát triển của Khu kinh tế Thái Bình và Khu kinh tế Thái Bình có ý nghĩa quyết định đến sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Do vậy, huyện Thái Thụy, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình giao thông tỉnh phối hợp chặt chẽ với các đơn vị tài trợ quy hoạch phân khu của Khu kinh tế Thái Bình để khai thác sử dụng có hiệu quả quỹ đất liền kề. Đơn vị nhà thầu huy động lực lượng, phương tiện máy móc khẩn trương thi công hoàn thành các hạng mục bảo đảm đúng tiến độ đề ra. Đồng chí đề nghị huyện khẩn trương thực hiện việc giải phóng mặt bằng khu vực nút giao với quốc lộ 39 trên địa bàn xã Thụy Hà để bàn giao mặt bằng sạch cho đơn vị nhà thầu tiến hành thi công. Đối với các hộ đã nhận đền bù thì tiến hành tháo dỡ, nếu bà con khó khăn địa phương hỗ trợ nhân công tháo dỡ. Các trường hợp còn lại thì tiếp tục kiên trì tuyên truyền, vận động để người dân hiểu và sớm bàn giao mặt bằng. Với những kiến nghị của bà con, nếu kiến nghị đúng đề nghị nghiên cứu giải quyết để bà con yên tâm và tránh thiệt thòi cho bà con.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang