Thường trực Tỉnh ủy Nghe và cho ý kiến về hoạt động của Hội Chữ thập đỏ
Chiều 14/9, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì cuộc họp nghe Hội Chữ thập đỏ tỉnh báo cáo kết quả 2 năm thực hiện Chỉ thị số 36-CT/TU ngày 8/9/2010 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về “Tăng cường sự lãnh đạo của cấp ủy đảng đối với công tác của Hội Chữ thập đỏ và đại hội Hội Chữ thập đỏ các cấp”. Cùng dự có đồng chí Nguyễn Đức Nhạ, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy; lãnh đạo Ban Tổ chức và Văn phòng Tỉnh ủy.
Theo báo cáo của Hội Chữ thập đỏ (CTĐ) tỉnh, Công tác xã hội và trợ giúp nhân đạo đạt kết quả nổi bật cả về số lượng và chất lượng với tổng giá trị 50,5 tỷ đồng. Các cấp hội đã quyên góp thăm hỏi, cứu trợ cho hơn 71.000 lượt người nghèo, người khuyết tật, nạn nhân chất độc da cam, người gặp tai nạn rủi ro… Trong cuộc vận động “Mỗi tổ chức, mỗi cá nhân gắn với những địa chỉ nhân đạo”, đã có 17.825 người được giúp đỡ với số tiền hơn 18,3 tỷ đồng. Hoạt động phòng ngừa, ứng phó thảm họa, chăm sóc sức khỏe ban đầu, tuyên truyền, vận động hiến máu tình nguyện, công tác đối ngoại và xây dựng quỹ hội cũng đạt nhiều kết quả đáng khích lệ.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Hồng Diên ghi nhận, đánh giá cao những kết quả các cấp Hội CTĐ trong tỉnh đã đạt được, góp phần tích cực cùng các cấp, các ngành thực hiện chính sách an sinh xã hội của Đảng và Nhà nước. Đồng chí đề nghị Hội cần tích cực, chủ động phối hợp với các cấp, các ngành, địa phương, đơn vị, doanh nghiệp trong công tác nhân đạo để tranh thủ sự ủng hộ và khai thác các nguồn lực tài chính cho công tác cứu trợ, giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn; đồng thời chú trọng đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, quan tâm đến những công việc, nhiệm vụ trọng tâm, thông qua đó khẳng định vai trò nòng cốt của Hội CTĐ trong phong trào nhân đạo toàn dân, đưa phong trào ngày càng phát triển sâu rộng, vững chắc.
Tin, ảnh: Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh