Tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị số 10
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh trao bằng khen cho các tập thể có thành tích xuất sắc.
Dự và chỉ đạo hội nghị có các đồng chí: Hà Thị Liên, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc (MTTQ) Việt Nam; Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Đức Nhạ, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy.
10 năm qua, Cuộc vận động (CVĐ) “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư” đã được các cấp ủy đảng, chính quyền quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo các ban, ngành, đoàn thể phối hợp chặt chẽ nên chất lượng ngày càng được nâng lên. Thông qua CVĐ, nhân dân đã xây dựng hơn 1.000 trang trại chăn nuôi, 7 vùng chăn nuôi tập trung… Ngoài nguồn vốn tín chấp trên 4.000 tỷ đồng, nhân dân còn giúp nhau về giống, vốn trị giá 123 tỷ đồng để phát triển sản xuất, chăn nuôi. Hàng năm có trên 29.000 lao động có việc làm. Tỷ lệ hộ nghèo năm 2012 giảm còn 6,8%. Các khu dân cư quyên góp được 83,3 tỷ đồng xây dựng Quỹ Vì người nghèo, cùng với kinh phí của các cơ quan, tổ chức, đơn vị hỗ trợ xây mới và nâng cấp nhà cho trên 15.000 hộ nghèo, gia đình chính sách. Toàn tỉnh có 97,4% khu dân cư tổ chức ngày hội đại đoàn kết toàn dân, 1.543 khu dân cư xây dựng được Quỹ Khuyến học; 41.000 gia đình đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa”, 5.984 lượt khu dân cư đạt danh hiệu “Khu dân cư tiên tiến”, nay là “Khu dân cư văn hóa”, trong đó 285 khu đạt từ 3 đến 5 năm liên tục…
Bên cạnh những kết quả đã đạt được, việc tổ chức học tập, quán triệt Chỉ thị số 10 tại một số nơi mới dừng lại ở mức phổ biến văn bản; cấp ủy, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể chỉ đạo và phối hợp hướng dẫn chỉ đạo chưa thường xuyên; việc xét, công nhận các danh hiệu của CVĐ thiếu đồng bộ giữa các địa phương; chất lượng, hiệu quả CVĐ chưa đồng đều, thiếu bền vững…
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam và đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy ghi nhận và đánh giá cao những kết quả đạt được sau 10 năm thực hiện Chỉ thị số 10 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy, thẳng thắn chỉ ra những hạn chế và nguyên nhân dẫn đến hạn chế. Các đồng chí yêu cầu thời gian tới cấp ủy, chính quyền, MTTQ, các ban, ngành, đoàn thể tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền nhằm nâng cao nhận thức về tinh thần Chỉ thị số 10 và nội dung CVĐ “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư”, lựa chọn nội dung, tiêu chí thực hiện phù hợp với tình hình địa phương; phát huy vai trò của MTTQ các cấp tham mưu cho cấp ủy, chính quyền, phối hợp hành động với các ban, ngành, đoàn thể, hướng dẫn cấp dưới; kết hợp thực hiện CVĐ với phong trào xây dựng nông thôn mới, nhiệm vụ chính trị của địa phương, phong trào của ngành; làm tốt công tác tổng kết, rút kinh nghiệm, nhân rộng điển hình tiên tiến, phê bình những việc chưa làm được, đề ra giải pháp khắc phục hạn chế, tồn tại…
Hội nghị đã trao Bằng khen của Ban Thường vụ Tỉnh ủy cho 9 tập thể có thành tích xuất sắc trong thực hiện Chỉ thị số 10.
Tin, ảnh: Đỗ Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh 01.08.2024 | 16:15 PM
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân