Ðại hội Mặt trận Tổ quốc huyện Kiến Xương nhiệm kỳ 2014 - 2019
Thừa ủy quyền của Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam, đồng chí Vũ Đức Hạnh, Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh tặng Bằng khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác mặt trận nhiệm kỳ 2008 – 2013.
Nhiệm kỳ 2008 – 2013, Ðảng bộ, chính quyền và các tầng lớp nhân dân trong huyện đã đoàn kết, nỗ lực phấn đấu hoàn thành các nhiệm vụ. Phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư” gắn với xây dựng nông thôn mới (NTM) được nhân dân hưởng ứng tích cực.
Toàn huyện có 333 lượt khu dân cư đạt danh hiệu “Khu dân cư văn hóa”; 200 lượt dòng họ đạt danh hiệu “Dòng họ văn hóa”; 321.570 lượt gia đình đạt danh hiệu “Gia đình văn hóa”. Cuộc vận động “Ngày vì người nghèo” triển khai có hiệu quả, hộ nghèo trên địa bàn huyện tính đến tháng 10 năm 2013 đã giảm xuống 6,36%, hộ cận nghèo còn 5,24%. Thực hiện xây dựng NTM, các tầng lớp nhân dân tự nguyện đóng góp tiền và ngày công trị giá gần 147 tỷ đồng, cuối năm 2013 có 3 xã về đích NTM, năm 2014 có 9 xã đăng ký về đích NTM.
Tại Ðại hội, Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam đã tặng bằng khen cho 6 tập thể, cá nhân; Ủy ban MTTQ tỉnh tặng giấy khen cho 6 tập thể, cá nhân; Huyện ủy Kiến Xương tặng giấy khen cho 15 tập thể, cá nhân; Ủy ban MTTQ huyện Kiến Xương tặng giấy khen cho 10 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác mặt trận nhiệm kỳ 2008 - 2013. Ðại hội đã hiệp thương cử 69 vị tham gia Ủy ban MTTQ huyện nhiệm kỳ 2014 - 2019; cử 25 vị đại biểu tham dự Ðại hội MTTQ tỉnh khóa XVII.
Phát biểu tại Ðại hội, đồng chí Nguyễn Thị Hoa, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh ghi nhận và biểu dương những kết quả đạt được của Ủy ban MTTQ huyện Kiến Xương. Ðồng chí đề nghị trong thời gian tới cần tập trung thực hiện một số nhiệm vụ trọng tâm: đẩy mạnh tuyên truyền các chủ trương, chính sách của Ðảng, tư tưởng của Chủ tịch Hồ Chí Minh, pháp luật của Nhà nước; đổi mới và nâng cao chất lượng các phong trào thi đua yêu nước, cuộc vận động gắn với xây dựng NTM; phối hợp chặt chẽ với các tổ chức chính trị triển khai có hiệu quả Quyết định 217, 218-QÐ/TW của Bộ Chính trị về “Quy chế giám sát và phản biện xã hội của MTTQ Việt Nam và các đoàn thể chính trị - xã hội” và “Quy định về việc MTTQ Việt Nam, các đoàn thể chính trị - xã hội và nhân dân tham gia góp ý xây dựng Ðảng, xây dựng chính quyền”; đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của MTTQ và các tổ chức thành viên; củng cố, kiện toàn tổ chức bộ máy và đội ngũ cán bộ MTTQ.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh 01.08.2024 | 16:15 PM
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ