UBND tỉnh Họp báo thông tin tình hình kinh tế-xã hội năm 2014 và mục tiêu, nhiệm vụ năm 2015
Năm 2014, kinh tế toàn tỉnh có xu hướng phục hồi: tổng sản phẩm trong tỉnh tăng 7,83% so với năm 2013, là năm có mức tăng trưởng cao nhất trong 4 năm gần đây và cao hơn mức tăng trưởng chung của cả nước. Tổng giá trị sản xuất ước tăng 8,82%. Chương trình xây dựng nông thôn mới được nhân dân đồng tình hưởng ứng. Hệ thống kết cấu hạ tầng, diện mạo nông thôn đổi thay rõ rệt. Đến nay, toàn tỉnh có 85 xã đạt chuẩn quốc gia về xây dựng nông thôn mới. Tỉnh cũng rà soát, sửa đổi, bổ sung kịp thời nhiều cơ chế chính sách; đẩy mạnh cải cách hành chính, thu hút đầu tư; huy động các nguồn lực xây dựng kết cấu hạ tầng, đường giao thông, phát triển văn hóa-xã hội, thực hiện các chính sách an sinh xã hội. Toàn tỉnh đã tạo việc làm mới cho 32.200 lao động, tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 3,32%. Nhiệm vụ quốc phòng địa phương, an ninh chính trị được bảo đảm, trật tự an toàn xã hội được giữ vững.
Năm 2015, toàn tỉnh phấn đấu tổng sản phẩm trong tỉnh tăng 8% trở lên so với năm 2014; tổng vốn đầu tư phát triển toàn xã hội tăng 8,2%; kim ngạch xuất khẩu tăng 12,6%; tổng thu ngân sách nhà nước 8.618,9 tỷ đồng; phấn đấu đến hết năm 2015 có trên 130 xã và 1 huyện đạt chuẩn quốc gia về xây dựng nông thôn mới; tỷ lệ hộ nghèo giảm 1% trở lên.
Tại buổi họp báo, đại diện các cơ quan thông tấn báo chí đã phát biểu đóng góp ý kiến vào kết quả phát triển kinh tế- xã hội của tỉnh trong năm 2014 và những mục tiêu giải pháp phát triển kinh tế-xã hội năm 2015; trong đó đánh giá cao công tác chỉ đạo, điều hành được thực hiện quyết liệt và có hiệu quả, kỷ cương, kỷ luật được tăng cường; chương trình xây dựng nông thôn mới đạt nhiều kết quả toàn diện; thu hút đầu tư, cải cách thủ tục hành chính có nhiều cải thiện. Đại diện các cơ quan thông tấn báo chí cũng đề xuất với tỉnh tạo điều kiện thuận lợi trong quá trình tác nghiệp và cung cấp thông tin...
Đồng chí Vũ Kim Cứ, Chánh văn phòng, người phát ngôn của UBND tỉnh đã giải đáp các ý kiến của các đại diện các cơ quan báo chí, mong muốn các cơ quan thông tấn báo chí tiếp tục bám sát các chủ trương, định hướng của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, tăng cường phối hợp, đẩy mạnh thông tin tuyên truyền, cung cấp kịp thời nguồn tin chính thống, chính xác tới độc giả, cổ vũ toàn dân thi đua lao động sản xuất góp phần thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế-xã hội năm 2015.
Tin: Nguyễn Hình
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh 01.08.2024 | 16:15 PM
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ