Thường trực Tỉnh ủy làm việc với Ban Thường vụ Huyện ủy Vũ Thư
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy phát biểu tại buổi làm việc.
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy chủ trì buổi làm việc. Dự buổi làm việc có các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo các sở, ngành của tỉnh.
Triển khai Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, Ban Chấp hành Đảng bộ huyện Vũ Thư xây dựng quy chế, chương trình hành động, các đề án, dự án cụ thể hóa chương trình hành động và chỉ đạo quyết liệt các tổ chức cơ sở Đảng triển khai thực hiện, tạo nhiều chuyển biến tích cực trong phát triển kinh tế - xã hội của huyện. Quý I/2016, tổng giá trị sản xuất của huyện ước đạt trên 2.244 tỷ đồng, tăng 9,18% so với cùng kỳ năm 2015. Huyện hoàn thành gieo cấy 8.082ha lúa xuân, trong đó diện tích lúa gieo thẳng đạt tỷ lệ cao nhất tỉnh (86,7%). Huyện có 135 lồng cá nuôi trên sông Hồng (tăng 4 lồng so với cuối năm 2015). Huyện tiếp nhận gần 7.000 tấn xi măng hỗ trợ của tỉnh; lựa chọn, chỉ đạo, hướng dẫn lộ trình cụ thể để 7 xã về đích nông thôn mới năm 2016. Phát triển công nghiệp, thương mại, dịch vụ, xây dựng cơ bản trên địa bàn huyện có bước phát triển khá. Lĩnh vực văn hóa, giáo dục, y tế, an sinh xã hội được quan tâm, triển khai đồng bộ. Công tác xây dựng Đảng, chính quyền, MTTQ và các đoàn thể đạt nhiều kết quả tích cực, 76,36% tổ chức cơ sở Đảng đạt trong sạch vững mạnh, 963 đảng viên hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, không có chi bộ yếu kém. Nhiệm vụ trọng tâm năm 2016, Vũ Thư phấn đấu giá trị sản xuất tăng từ 9,04% trở lên, huyện có thêm 7 xã về đích nông thôn mới, tạo việc làm mới cho 5.500 lao động, 100% dân cư sử dụng nước sạch, huyện giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, tổ chức thành công cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 – 2021.
Tại buổi làm việc, các đại biểu đã thảo luận, đóng góp ý kiến để Ban Thường vụ Huyện ủy Vũ Thư xây dựng các giải pháp nâng cao hiệu quả triển khai Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ XV gắn với nâng cao hiệu quả lãnh đạo thực hiện các nhiệm vụ chính trị trên địa bàn huyện.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh yêu cầu huyện Vũ Thư cần tập trung nghiên cứu xây dựng đột phá chiến lược trong chương trình hành động, cùng với đó xây dựng được các giải pháp cụ thể, xã hội hóa các nguồn lực đầu tư để khai thác hết tiềm năng thế mạnh của huyện cửa ngõ, đưa Vũ Thư trở thành đơn vị có kinh tế phát triển sôi động hơn. Huyện tiếp tục đổi mới công tác vận động quần chúng, huy động nhân dân tham gia xây dựng nông thôn mới, mục tiêu tăng nhanh số xã về đích nông thôn mới. Gắn với phát triển kinh tế, huyện cần chú trọng công tác xây dựng, củng cổ tổ chức cơ sở Đảng, giữ nguyên tắc, nền nếp, chế độ sinh hoạt Đảng từ huyện đến chi bộ, quan tâm bồi dưỡng, phát triển đảng viên; đồng thời chỉ đạo đội ngũ cán bộ, lãnh đạo, công chức, viên chức từ huyện đến cơ sở cần nêu cao tinh thần trách nhiệm phục vụ nhân dân.
Phát triển đàn bò theo hướng hàng hóa là một trong những thế mạnh phát triển kinh tế của huyện Vũ Thư.
Phát biểu chỉ đạo tại buổi làm việc, đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy ghi nhận huyện Vũ Thư đã nghiêm túc tiếp thu và triển khai Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, tuy thời gian thực hiện chưa dài nhưng bước đầu đã lãnh đạo phát triển kinh tế xã hội huyện đạt nhiều kết quả tích cực. Chỉ rõ một số tồn tại, hạn chế của huyện trong các lĩnh vực phát triển kinh tế xã hội, quản lý đất đai, đảm bảo an ninh quốc phòng thời gian qua, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy yêu cầu huyện Vũ Thư tiếp tục rà soát, bổ sung chương trình hành động, xây dựng, triển khai các dự án, kế hoạch... nhằm cụ thể hóa chương trình hành động thực hiện Nghị quyết, kịp thời điều chỉnh bổ sung quy hoạch phát triển kinh tế xã hội tạo tiền đề, định hướng phát triển cho các năm tiếp theo. Huyện tăng cường chỉ đạo thực hiện tái cơ cấu sản xuất nông nghiệp theo hướng phát huy lợi thế của địa phương sản xuất hàng hóa quy mô lớn, khuyến khích tích tụ ruộng đất; tập trung cao khai thác các nguồn lực đầu tư ngoài ngân sách để phát triển công nghiệp, thương mại, dịch vụ; cấp ủy, chính quyền từ huyện đến cơ sở cần tăng cường kiểm tra giám sát để nâng cao trách nhiệm của đội ngũ cán bộ trong thực thi nhiệm vụ và ngăn ngừa sai phạm của cá nhân, tập thể. Trong công tác bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XI và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 – 2021, hệ thống chính trị huyện phải vào cuộc tích cực, sâu sát hơn để đảm bảo cuộc bầu cử thành công, an toàn, bầu đủ số lượng đại biểu quy định.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024