Công tác chuẩn bị bầu cử bảo đảm tiến độ, chất lượng, đúng quy định
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại cuộc họp. Hiền Trâm
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban Bầu cử tỉnh chủ trì cuộc họp. Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, thành viên Ủy ban Bầu cử tỉnh dự họp.
Thời gian qua, ủy ban bầu cử các cấp đã thực hiện tốt công tác chuẩn bị bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 bảo đảm quy trình, tiến độ đề ra. Công tác tuyên truyền bầu cử được triển khai sâu rộng dưới nhiều hình thức: qua phương tiện thông tin đại chúng, trực quan sinh động, qua hội nghị, sinh hoạt khu dân cư, hỏi đáp các quy định của pháp luật về bầu cử… giúp các tầng lớp nhân dân hiểu rõ mục đích, ý nghĩa, tầm quan trọng
của cuộc bầu cử. Tiểu ban Tuyên truyền bầu cử đã chỉ đạo các thành viên tăng cường nắm tình hình tư tưởng cán bộ, đảng viên và nhân dân, dư luận xã hội, từ đó lựa chọn hình thức tuyên truyền phù hợp với từng đối tượng, tạo khí thế thi đua sôi nổi trong các tầng lớp nhân dân hướng về ngày bầu cử. Sau hội nghị hiệp thương lần thứ hai thỏa thuận lập danh sách sơ bộ người ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021, ban thường trực ủy ban MTTQ các cấp hướng dẫn việc lấy ý kiến nhận xét và tín nhiệm của cử tri nơi cư trú đúng quy định. Cùng với chuẩn bị về cơ sở vật chất, hiện nay, ủy ban bầu cử các huyện, thành phố, các xã, phường, thị trấn đang khẩn trương rà soát, tiến hành lập danh sách cử tri. Tại cuộc họp, các thành viên Ủy ban Bầu cử tỉnh đã thảo luận về một số nội dung: công tác tuyên truyền, lấy ý kiến của cử tri nơi cư trú đối với các ứng cử viên, bảo đảm an ninh trật tự, tình hình tiếp nhận và giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo của công dân, kinh phí phục vụ bầu cử…
Phát biểu kết luận, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Ủy ban Bầu cử tỉnh khẳng định: Công tác chuẩn bị bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 trên địa bàn tỉnh thời gian qua được thực hiện nghiêm túc, bảo đảm tiến độ, chất lượng, đúng quy định. Đồng chí nhấn mạnh, thời gian từ nay đến ngày bầu cử không còn nhiều trong khi khối lượng công việc chuẩn bị rất lớn, yêu cầu ủy ban bầu cử các cấp phối hợp chặt chẽ với cấp ủy, chính quyền chuẩn bị đầy đủ các điều kiện cho cuộc bầu cử. Tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền bầu cử, đa dạng hình thức tuyên truyền, chú trọng tuyên truyền tới cử tri là công nhân lao động trong các khu công nghiệp, người đi làm ăn xa, đồng bào có đạo, cử tri lần đầu đi bỏ phiếu, cử tri là sinh viên… MTTQ các cấp hướng dẫn làm tốt việc lấy ý kiến của cử tri nơi cư trú đối với các ứng cử viên và tổ chức tốt hội nghị hiệp thương lần thứ ba chốt danh sách người ứng cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021 bảo đảm đúng cơ cấu, thành phần theo quy định. Tổ chức cho các ứng cử viên tiếp xúc cử tri để vận động bầu cử. Ủy ban bầu cử các cấp khẩn trương rà soát, lập và niêm yết danh sách cử tri bảo đảm quyền lợi của cử tri. Tiếp tục tập huấn nghiệp vụ công tác bầu cử cho thành viên của các tổ chức bầu cử để thực tốt nhiệm vụ được phân công, sẵn sàng xử lý các tình huống phát sinh. Các thành viên Ủy ban Bầu cử tỉnh phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương được phân công phụ trách tăng cường kiểm tra, giám sát công tác chuẩn bị bầu cử ở cơ sở, nắm chắc tình hình, kịp thời xử lý các vụ việc phát sinh, không để xảy ra các tình huống bị động, bất ngờ. Chuẩn bị đầy đủ, thật tốt các điều kiện cho bầu cử: khu vực bỏ phiếu, hòm phiếu, in phiếu bầu, thẻ cử tri, con dấu. Làm tốt công tác tiếp dân, gắn tiếp dân với giải quyết đơn, thư khiếu nại, tố cáo của công dân, bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn. Huy động các tổ chức chính trị - xã hội vệ sinh môi trường, phát động các phong trào thi đua yêu nước tạo khí thế thi đua sôi nổi hướng về ngày bầu cử, góp phần tổ chức thành công cuộc bầu cử, bảo đảm an toàn, đúng luật, tiết kiệm, bầu đủ số lượng đại biểu cần bầu.
Nguyễn Hình
Tin cùng chuyên mục
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh 01.08.2024 | 16:15 PM
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân