Vũ Thư: Nỗ lực vì thành công của bầu cử
Các xã, thị trấn ở Vũ Thư chủ động tuyên truyền về bầu cử.
Đồng chí Nguyễn Anh Sơn, Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Vũ Thư cho biết: Ngay từ khi có kế hoạch tổ chức bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021, Ủy ban MTTQ huyện và các xã, thị trấn đã tham mưu cho thường trực HĐND, UBND cùng cấp thành lập ủy ban bầu cử, ban bầu cử và tổ bầu cử theo quy định. Ủy ban MTTQ huyện ban hành 3 văn bản triển khai kế hoạch, hướng dẫn công tác bầu cử, giám sát bầu cử; tổ chức tập huấn, cấp phát tài liệu, hướng dẫn quy trình hiệp thương cho cán bộ MTTQ xã, thị trấn và cơ sở. Tiếp đó, Ủy ban MTTQ huyện, xã, thị trấn đã chủ động thực hiện các bước hiệp thương lựa chọn, giới thiệu người ứng cử đại biểu Quốc hội, đại biểu HĐND tỉnh, huyện, xã theo đúng quy định của pháp luật và các văn bản hướng dẫn về bầu cử có liên quan. Thời gian qua, MTTQ các cấp phối hợp chặt chẽ với các tổ chức thành viên và các ngành liên quan tổ chức tuyên truyền sâu rộng để nâng cao nhận thức nhân dân về quyền công dân trong bầu cử đồng thời nắm bắt kịp thời tư tưởng của nhân dân để có hướng dẫn, tháo gỡ cho cơ sở, tổ chức hiệp thương bảo đảm cơ cấu, số lượng, thành phần theo đúng quy định. Đặc biệt, Ủy ban MTTQ huyện và các xã, thị trấn chủ động phối hợp tổ chức thành viên và thường trực HĐND cùng cấp tuyền truyền nhân dân tích cực tham gia công tác giám sát trong quá trình tổ chức bầu cử góp phần để cuộc bầu cử thực sự dân chủ và đúng luật.
Sau hiệp thương lần hai, xã Tân Phong có 54 người ứng cử để bầu 27 đại biểu HĐND xã nhiệm kỳ 2016 - 2021, trong đó cơ cấu số lượng, thành phần bảo đảm với số ứng cử viên nữ chiếm 35,1%, người ngoài Đảng 24,07%, người trẻ tuổi 22,22%. Đến nay, xã đã hoàn thành lấy ý kiến nhận xét, tín nhiệm của cử tri nơi cư trú với 100% người ứng cử đại biểu HĐND xã, trong đó hầu hết ứng cử viên được cử tri nơi cư trú tín nhiệm cao, xã không có vụ việc nổi cộm phát sinh trong công tác bầu cử, nhân dân phấn khởi thực hiện quy trình các bước hiệp thương theo quy định, sẵn sàng chờ đón ngày bầu cử. Ông Trần Văn Dũng, Chủ tịch Ủy ban MTTQ xã chia sẻ: Để có được kết quả trên, MTTQ xã đã phát huy cao vai trò, trách nhiệm, sâu sát trong từng khâu chỉ đạo, hướng dẫn, thực hiện quy trình các bước hiệp thương, chuẩn bị công tác bầu cử. Phối hợp với các ngành, đoàn thể và 7/7 ban công tác mặt trận thôn tăng cường vào cuộc triển khai sớm, chủ động các phần việc liên quan. Với vai trò nòng cốt, Thường trực Ủy ban MTTQ xã còn thường xuyên phối hợp với cơ sở nắm bắt tư tưởng nhân dân, tâm tư nguyện vọng của ứng cử viên, từ đó kịp thời tuyên truyền, giải thích, vận động cử tri và ứng cử viên thực hiện công tác bầu cử dân chủ, đúng luật.
Sự vào cuộc tích cực, chủ động của ủy ban MTTQ các cấp huyện Vũ Thư đã góp phần quan trọng cùng với hệ thống chính trị địa phương thực hiện thành công hai lần hiệp thương, chuẩn bị cuộc bầu cử. Đến nay, sau hiệp thương lần hai, huyện có 66 người ứng cử để lựa chọn bầu ra 40 đại biểu HĐND huyện, trong đó tỷ lệ nữ 40,1%, tuổi trẻ 19,7%, người ngoài Đảng 13,6%. Số đại biểu HĐND xã, thị trấn được bầu là 791 đại biểu, sau hiệp thương lần hai có 1.509 người ứng cử (có 2 người tự ứng cử), trong đó cơ cấu nữ 33,86%, tuổi trẻ 17,76%, người ngoài Đảng 32,8%. Huyện và các địa phương thực hiện quy trình hiệp thương bảo đảm đúng quy định của pháp luật; cơ cấu, số lượng, thành phần cơ bản bảo đảm.
Hiện, ủy ban MTTQ các cấp huyện Vũ Thư đang phối hợp triển khai lấy ý kiến nhận xét và tín nhiệm của cử tri nơi cư trú đối với người ứng cử đại biểu HĐND huyện và xã, thị trấn; chủ động làm tốt công tác chuẩn bị tổ chức hiệp thương lần ba; tổ chức tiếp công dân để tiếp nhận, xử lý những ý kiến, kiến nghị của người dân liên quan đến công tác bầu cử, người ứng cử đại biểu HĐND cấp huyện, xã. Với sự vào cuộc sâu sát, tích cực, MTTQ các cấp huyện Vũ Thư hướng đến mục tiêu cùng cấp ủy, chính quyền địa phương tổ chức thành công cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng