Triển khai nhiệm vụ thực hiện quy chế dân chủ 6 tháng cuối năm
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
6 tháng đầu năm, cấp ủy, chính quyền các cấp trong tỉnh đã quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo việc thực hiện QCDC ở các loại hình cơ sở, trong đó tập trung thực hiện dân chủ trong quá trình tiến hành bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021, góp phần để cuộc bầu cử diễn ra thành công, bảo đảm dân chủ, khách quan, đúng pháp luật, thực sự là ngày hội của toàn dân. MTTQ và các đoàn thể chính trị - xã hội nâng cao vai trò, trách nhiệm trong việc tập hợp, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân, đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho các tầng lớp nhân dân. Tại khối xã, phường, thị trấn, việc thực hiện QCDC đã tạo điều kiện thuận lợi để nhân dân thể hiện quyền làm chủ, góp sức hoàn thành các nhiệm vụ chính trị của địa phương, thực hiện hiệu quả chương trình xây dựng nông thôn mới. Khối cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập đã gắn việc thực hiện QCDC với đẩy mạnh cải cách hành chính, công khai, minh bạch trong các hoạt động, nâng cao vai trò, trách nhiệm của người đứng đầu; đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức thực hiện nghiêm túc quy chế làm việc, không ngừng đổi mới tác phong, lề lối làm việc. Trong các doanh nghiệp, việc thực hiện QCDC đã tạo điều kiện cho người lao động tham gia đóng góp ý kiến vào kế hoạch sản xuất, kinh doanh, tìm giải pháp nâng cao năng suất lao động, chất lượng sản phẩm, cải thiện điều kiện làm việc; các tổ chức công đoàn tích cực tuyên truyền chế độ, chính sách, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của người lao động. Thông qua việc thực hiện QCDC, lực lượng vũ trang trong tỉnh đã phối hợp với cấp ủy, chính quyền các địa phương thực hiện hiệu quả công tác đấu tranh, ngăn chặn các âm mưu, hoạt động chống phá của các thế lực thù địch, giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, góp phần thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh và tổ chức thành công cuộc bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021.
Về nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng ban Chỉ đạo thực hiện QCDC ở cơ sở của tỉnh yêu cầu các cấp, các ngành, các địa phương cần tập trung làm tốt hơn nữa công tác tuyên truyền các văn bản chỉ đạo của trung ương, của tỉnh về thực hiện QCDC ở cơ sở. Thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 16/5/2016 của Thủ tướng Chính phủ về tăng cường và đổi mới công tác dân vận trong cơ quan hành chính nhà nước, chính quyền các cấp trong tình hình mới, trọng tâm là đẩy mạnh cải cách hành chính, nâng cao trách nhiệm, chất lượng phục vụ nhân dân, đổi mới phong cách làm việc của đội ngũ cán bộ, công chức; thực hiện tốt việc công khai, minh bạch, nhất là trong giải quyết chế độ, chính sách liên quan trực tiếp đến người dân; duy trì công tác tiếp dân, giải quyết dứt điểm đơn, thư khiếu nại, tố cáo, kiến nghị chính đáng của công dân; phát hiện, ngăn chặn kịp thời những biểu hiện mất dân chủ, xử lý nghiêm các hiện tượng lợi dụng dân chủ gây mất ổn định tình hình cơ sở. Phát huy vai trò của MTTQ và các đoàn thể chính trị - xã hội trong giám sát và phản biện xã hội trên các lĩnh vực. Tiếp tục kiện toàn, đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động của ban chỉ đạo thực hiện QCDC các cấp, tăng cường sự phối hợp giữa các thành viên ban chỉ đạo; rà soát, sửa đổi, hoàn thiện và ban hành mới các quy chế, quy định về thực hiện dân chủ phù hợp với tình hình thực tế. Nâng cao vai trò lãnh đạo, chỉ đạo của các cấp ủy đảng, chính quyền trong việc thực hiện QCDC gắn với thực hiện các nhiệm vụ chính trị của địa phương, đơn vị.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 18:24 PM
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ