Phó Thủ tướng Chính phủ Trịnh Đình Dũng kiểm tra công tác phòng, chống bão số 3 tại Thái Bình
Phó Thủ tướng Chính phủ Trịnh Đình Dũng kiểm tra công tác phòng chống bão số 3 tại Thái Bình.
Cùng đi có các đồng chí: Nguyễn Xuân Cường, Ủy viên Trung ương Ðảng, Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn; Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh uỷ; Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ngành liên quan.
Phát biểu tại những điểm đến kiểm tra, đồng chí Trịnh Đình Dũng, Phó Thủ tướng Chính phủ đánh giá cao sự chủ động, quyết liệt của các cấp, ngành tỉnh Thái Bình trong công tác chủ động phòng, chống cơn bão số 3. Phó Thủ tướng nhấn mạnh, Thái Bình cần bảo đảm an toàn cho người dân và phương tiện đánh bắt thuỷ hải sản, số lao động hoạt động tại các chòi ngao vào bờ an toàn, di dời người dân tại các khu vực ngoài đê chính, người dân sống tại các nhà yếu, nhà xuống cấp, đảm bảo an toàn tốt nhất cho người dân.
Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Nguyễn Xuân Cường cũng lưu ý tỉnh Thái Bình về tính chất phức tạp của cơn bão này khi đổ bộ vào đất liền với lượng mưa lớn kết hợp thủy triều dâng cao gây sạt lở hệ thống đê và gây ngập úng; bởi vậy, tỉnh Thái Bình cần khẩn trương tiêu cạn nước trên các sông chính, trục vớt bèo bồng, khơi thông dòng chảy, huy động lực lượng gia cố tại những điểm đê xung yếu…
Theo báo cáo của Văn phòng thường trực Ban Chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh, đến 14 giờ ngày 18/8, Bộ đội Biên phòng tỉnh đã kêu gọi được 100% tàu thuyền và người vào nơi neo đậu an toàn với tổng số 1.293 tàu, thuyền và 3.456 lao động hoạt động khai thác thủy, hải sản. Toàn tỉnh đã di dời được 13.221 người với 5.521 hộ dân sinh sống trong các nhà yếu vào nơi an toàn… Để chủ động tiêu nước mặt ruộng triệt để, tránh ngập úng lúa, hoa màu, ngành Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đã chỉ đạo hai công ty khai thác công trình thủy lợi Bắc và Nam Thái Bình bố trí lực lượng, tranh thủ mở các cống tiêu nước để hạ mức nước trên các trục tiêu của hệ thống. Đến nay đã tiêu kiệt nước đệm nội đồng và trên mặt ruộng.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh