Triển khai công tác dân vận năm 2017
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh tặng Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân đạt thành tích xuất sắc. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh cùng các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy dự hội nghị. Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy chủ trì hội nghị.
Năm 2016, hệ thống dân vận các cấp luôn bám sát nhiệm vụ chính trị của tỉnh, thực hiện hiện quả công tác dân vận và đạt kết quả quan trọng. Các cấp, các ngành tiếp tục triển khai thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Ðảng (khóa XI) về “Tăng cường và đổi mới sự lãnh đạo của Ðảng đối với công tác dân vận trong tình hình mới” gắn với chương trình hành động, triển khai thực hiện Nghị quyết Đại hội XII của Đảng và nghị quyết đại hội đảng các cấp nhiệm kỳ 2015 – 2020. Chính quyền các cấp tăng cường công tác điều hành thực hiện các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội; tập trung đẩy mạnh cải cách hành chính và thực hiện Quy chế dân chủ ở cơ sở; nâng cao năng lực cạnh tranh, cải thiện môi trường đầu tư kinh doanh. MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội đẩy mạnh các phong trào thi đua yêu nước, tham gia giám sát và phản biện xã hội, góp ý xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền theo Quyết định số 217, 218 của Bộ Chính trị. Công tác dân vận trong các lực lượng vũ trang tập trung tham gia xây dựng, củng cố và nâng cao chất lượng hoạt động của hệ thống chính trị ở cơ sở, phát huy vai trò nòng cốt trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc, xây dựng nền quốc phòng toàn dân và thế trận an ninh nhân dân. Hệ thống dân vận các cấp đã nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động, phát huy vai trò tham mưu cho cấp ủy lãnh đạo, chỉ đạo triển khai thực hiện các chủ trương, nghị quyết của Đảng về công tác dân vận, công tác tín ngưỡng, tôn giáo, nhân quyền; tham mưu làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nhân dân tham gia giải phóng mặt bằng, bảo đảm tiến độ các công trình trọng điểm của tỉnh, góp phần phát huy dân chủ, tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân, tạo sự đồng thuận thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị của tỉnh năm 2016.
Đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy trao tặng Giấy khen cho các tập thể và cá nhân đạt thành tích. Ảnh: Thành Tâm
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao những kết quả đạt được, đồng thời nêu rõ một số hạn chế còn tồn tại trong công tác dân vận thời gian qua. Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị trong thời gian tới, hệ thống dân vận các cấp tập trung giải quyết kịp thời, hiệu quả các ý kiến, kiến nghị, các vấn đề bức xúc ảnh hưởng trực tiếp đến đời sống của người dân. Hệ thống chính trị các cấp thực sự coi trọng việc dựa vào dân để củng cố, xây dựng Đảng, chính quyền ngày càng trong sạch vững mạnh; MTTQ và các đoàn thể chính trị - xã hội thực hiện hiệu quả Quyết định số 217, 218 của Bộ Chính trị về giám sát, phản biện xã hội, tham gia góp ý xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền. Gắn công tác dân vận với việc quan tâm, chăm lo và không ngừng nâng cao đời sống vật chất và tinh thần của nhân dân, đặc biệt quan tâm tới việc thực hiện chính sách an sinh xã hội, xóa đói giảm nghèo, chính sách đối với người và gia đình có công với cách mạng, phòng chống tệ nạn xã hội… Đổi mới nội dung, phương thức hoạt động của MTTQ và các tổ chức đoàn thể, đổi mới công tác vận động quần chúng phù hợp với từng đối tượng trong xã hội. Quan tâm làm tốt hơn nữa công tác dân vận chính quyền các cấp góp phần động viên các tầng lớp nhân dân tham gia thực hiện các nhiệm vụ chính trị của địa phương. Ban dân vận các cấp và đội ngũ cán bộ làm công tác dân vận làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện hiệu quả công tác dân vận; tăng cường công tác kiểm tra, giám sát việc thực hiện quy chế dân chủ ở các loại hình cơ sở.
Nhân dịp này, UBND tỉnh đã biểu dương, khen thưởng 4 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc tiêu biểu trong thực hiện nhiệm vụ năm 2016 góp phần vào sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh; Ban Dân vận Tỉnh ủy khen thưởng 14 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác dân vận năm 2016.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Kỳ họp thứ 7: Quốc hội biểu quyết thông qua các dự án luật, nghị quyết 28.06.2024 | 16:09 PM
- Đồng chí Trần Thanh Mẫn được bầu làm Chủ tịch Quốc hội 20.05.2024 | 16:33 PM
- Ngày làm việc thứ nhất Hội nghị Trung ương 9 khóa XIII 16.05.2024 | 19:58 PM
- Kỳ họp bất thường lần thứ 7, Quốc hội khóa XV sẽ diễn ra vào chiều 2/5 01.05.2024 | 13:48 PM
- HĐND các tỉnh, thành phố: Chủ động thích ứng, tích cực đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động 25.03.2024 | 18:51 PM
- Xã luậnViết tiếp trang sử vàng của Đảng 03.02.2024 | 07:38 AM
- Triển khai quyết định bổ nhiệm Giám đốc Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình dân dụng và công nghiệp tỉnh 22.01.2024 | 12:00 PM
- Đồng chí Trương Tấn Sang, nguyên Chủ tịch nước dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và viếng các anh hùng liệt sĩ 01.12.2023 | 18:32 PM
- Thường trực Tỉnh ủy làm việc với đoàn công tác của Tạp chí Cộng sản 08.11.2023 | 20:13 PM
- Chung sức, đồng lòng, quyết tâm và nỗ lực thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ, giải pháp phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh để đưa tỉnh ta ngày càng phát triển 12.07.2023 | 20:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần