Tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” năm 2020
Báo Thái Bình phối hợp với Công ty Cổ phần Quốc tế Bảo Hưng tặng quà tết cho các hộ nghèo, đối tượng bảo trợ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn ở thị trấn Thanh Nê (Kiến Xương). Ảnh: Khắc Duẩn
Phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” do Hội Chữ thập đỏ Việt Nam phát động từ năm 1999, trở thành hoạt động truyền thống của các cấp hội chữ thập đỏ, được Đảng, Nhà nước và các tầng lớp nhân dân ủng hộ, đánh giá cao. Ở tỉnh ta, những năm qua các cấp ủy, tổ chức đảng, chính quyền, các ban, ngành, MTTQ, các đoàn thể đã quan tâm chỉ đạo, phối hợp thực hiện đạt kết quả tích cực; huy động được sự tham gia của toàn xã hội, tạo thêm nguồn lực để hỗ trợ, trao tặng quà cho người nghèo và nạn nhân chất độc da cam dịp tết Nguyên đán hằng năm; phát huy truyền thống đoàn kết “Tương thân, tương ái” và nghĩa cử “Một miếng khi đói bằng một gói khi no” của dân tộc Việt Nam; góp phần thực hiện chủ trương của Đảng, Nhà nước về công tác nhân đạo, an sinh xã hội. Tuy nhiên, trong tỉnh vẫn còn những hộ nghèo, nạn nhân chất độc da cam, người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, kém may mắn, neo đơn không nơi nương tựa... rất cần sự chia sẻ, giúp đỡ để từng bước vượt qua khó khăn, ổn định cuộc sống, hòa nhập cộng đồng.
Để tăng cường và nâng cao hiệu quả phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam”; thiết thực giúp đỡ người nghèo và nạn nhân chất độc da cam có điều kiện vui đón xuân, đón tết Canh Tý 2020; Ban Thường vụ Tỉnh ủy yêu cầu các cấp ủy, tổ chức đảng, chính quyền, các ban, ngành, MTTQ và các tổ chức đoàn thể chú trọng thực hiện một số nhiệm vụ sau:
1- Quán triệt sâu sắc, đẩy mạnh tuyên truyền, thực hiện các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về công tác nhân đạo, an sinh xã hội và giảm nghèo bền vững; phối hợp chặt chẽ, đồng bộ các cơ quan, tổ chức trong chỉ đạo, thực hiện phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” xuân Canh Tý 2020; triệt để khắc phục tình trạng chồng chéo, trùng lặp trong vận động nguồn lực, tiếp nhận sự ủng hộ, đóng góp của các tổ chức, cá nhân và việc trao tặng quà Tết cho người nghèo, nạn nhân chất độc da cam trên địa bàn tỉnh; bảo đảm việc thực hiện phong trào có chiều sâu và thực chất, công khai, minh bạch, đúng quy định của pháp luật, thể hiện rõ sự quan tâm và ý nghĩa nhân văn sâu sắc của toàn Đảng, toàn dân, toàn xã hội chăm lo cho người nghèo, nạn nhân chất độc da cam.
2- Tiếp tục kêu gọi, vận động sự ủng hộ, đóng góp của các tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm, cán bộ, đảng viên, tình nguyện viên, công chức, viên chức, đoàn viên, hội viên các đoàn thể đồng hành cùng với Hội Chữ thập đỏ, tích cực tham gia đóng góp, hưởng ứng phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” xuân Canh Tý 2020 trên tinh thần tự nguyện, trách nhiệm và nghĩa cử cao đẹp; thiết thực chung tay, góp sức chăm lo tết cho người nghèo và nạn nhân chất độc da cam, giúp cho mọi người đều có tết; tạo không khí vui tươi, đầm ấm đón tết Canh Tý 2020; thể hiện sự quan tâm, chăm lo của cấp ủy, chính quyền, cộng đồng xã hội với người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn.
3- Hội Chữ thập đỏ tỉnh chủ trì, phối hợp với Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, MTTQ, các đoàn thể chính trị - xã hội tỉnh xây dựng kế hoạch triển khai phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” xuân Canh Tý 2020 để thống nhất thực hiện trong tỉnh theo hướng dẫn của Hội Chữ thập đỏ Việt Nam; tổ chức kêu gọi, vận động, tiếp nhận, quản lý và điều phối trao tặng quà tết đúng mục đích, đúng đối tượng, kịp thời, hiệu quả; bảo đảm chất lượng quà tết có giá trị, phù hợp với đối tượng nhận quà; chỉ đạo hội chữ thập đỏ các huyện, thành phố phối hợp chặt chẽ với chính quyền, MTTQ và các đoàn thể cùng cấp xây dựng kế hoạch cụ thể và triển khai đạt kết quả; báo cáo cấp ủy cùng cấp và mời thành phần của địa phương tham gia đoàn khi đi thăm, tặng quà tết; gồm: đại diện cấp ủy, chính quyền, các ban ngành, đoàn thể ở địa phương và lãnh đạo Hội Chữ thập đỏ.
4- MTTQ, các đoàn thể chính trị - xã hội, Báo Thái Bình, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh phối hợp chặt chẽ với Hội Chữ thập đỏ tỉnh trong tuyên truyền, thực hiện phong trào “Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam” xuân Canh Tý 2020; kịp thời cổ vũ, biểu dương, khích lệ các tổ chức, cá nhân tích cực tham gia, có nhiều đóng góp, ủng hộ phong trào; đồng thời, phối hợp với cấp ủy, chính quyền địa phương và lãnh đạo cơ quan, đơn vị giám sát chặt chẽ việc tiếp nhận, quản lý và trao tặng quà tết; kịp thời phản ánh, tham mưu với cấp ủy, chính quyền chỉ đạo giải quyết, xử lý những vấn đề phát sinh.
5- Ban cán sự đảng UBND tỉnh chỉ đạo các cấp chính quyền, các ngành chức năng của tỉnh tăng cường thanh tra, kiểm tra, quản lý chặt chẽ các hoạt động từ thiện, nhân đạo của các tổ chức, cá nhân trên địa bàn tỉnh, nhất là trong dịp tết Nguyên đán Canh Tý 2020 bảo đảm đúng mục đích, đúng pháp luật.
Ban Dân vận Tỉnh ủy chủ trì, phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Văn phòng Tỉnh ủy theo dõi việc thực hiện Công văn này, báo cáo kết quả với Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Tin cùng chuyên mục
- Công điện khẩn số 03/CĐ-PCTT, hồi 7 giờ 00' ngày 20/7/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 21.07.2024 | 07:47 AM
- Công điện khẩn số 01/CĐ-PCTT, hồi 17 giờ 00' ngày 31/5/2024 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình 31.05.2024 | 22:38 PM
- Thể lệ (sửa đổi, bổ sung) Giải báo chí toàn quốc về xây dựng Đảng (Giải Búa liềm vàng) 21.05.2024 | 10:36 AM
- Thông báo về việc thay đổi Lịch tiếp công dân của đồng chí Bí thư Tỉnh ủy tháng 4 năm 2024 16.04.2024 | 19:55 PM
- Lấy ý kiến nhân dân đối với các tập thể, cá nhân đề nghị xét tặng danh hiệu “Anh hùng Lao động”, Huân chương các loại, các hạng 06.03.2024 | 11:06 AM
- Kế hoạch, thể lệ Cuộc thi trắc nghiệm trực tuyến tìm hiểu chính sách pháp luật về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực 11.11.2023 | 19:37 PM
- Công văn số 3219 của UBND tỉnh về việc triển khai Công điện số 796/CĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ 17.09.2023 | 16:28 PM
- Thông báo về việc tuyển dụng viên chức ngành giáo dục - đào tạo thành phố Thái Bình 05.05.2023 | 09:47 AM
- Đảm bảo trật tự, an toàn giao thông trong dịp nghỉ Lễ 30/4-01/5, Giỗ Tổ Hùng Vương và cao điểm du lịch hè 2023 25.04.2023 | 15:20 PM
- Một số nội dung về đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh 29.03.2023 | 07:31 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ