Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và đại biểu Bộ Tổng tham mưu, Bộ Tư lệnh Quân khu 3 dự tổng duyệt nội dung diễn tập phương án xử trí tình huống sập đổ công trình.
Video: 170724-_t%E1%BB%95ng_duy%E1%BB%87t_di%E1%BB%85n_t%E1%BA%ADp.mp4?_t=1721224218
Dự và chỉ đạo tổng duyệt có các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập PTDS tỉnh; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; lãnh đạo HĐND, UBND tỉnh; lãnh đạo các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh; đại biểu Bộ Tổng tham mưu, Bộ Tư lệnh Quân khu 3.
Các đồng chí lãnh đạo và đại biểu dự tổng duyệt nội dung diễn tập tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2.
Các đồng chí lãnh đạo và đại biểu dự nội dung tổng duyệt diễn tập tại cảng cá Cửa Lân, xã Nam Thịnh (Tiền Hải).
Chương trình tổng duyệt diễn ra các nội dung quan trọng gồm: phần vận hành cơ chế và thực binh xử trí tình huống sập đổ công trình nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình tại phường Quang Trung; xử trí tình huống sự cố hóa chất tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2, xã Mỹ Lộc (Thái Thụy) và tình huống thông tin, thông báo, cảnh báo bão mạnh, siêu bão; kêu gọi, sắp xếp neo đậu tàu thuyền; chằng chống nhà cửa, kho tàng; di dời nhân dân vào nơi tránh trú an toàn; tổ chức cứu hộ, cứu nạn người, phương tiện bị đắm chìm trên sông, trên biển; thiết lập sở chỉ huy phía trước của tỉnh Thái Bình tại xã Nam Thịnh (Tiền Hải)
Nhờ làm tốt công tác chuẩn bị các điều kiện cho diễn tập, thực hiện tốt công tác phối hợp, hiệp đồng trong luyện tập nên các lực lượng tham gia tổng duyệt đã vận hành, thao tác, xử lý những tình huống diễn tập sát, đúng với yêu cầu, nhiệm vụ và ý định diễn tập của Ban Chỉ đạo diễn tập PTDS tỉnh đề ra.
Các lực lượng tham gia tổng duyệt diễn tập phương án xử trí tình huống sập đổ công trình.
Các lực lượng tham gia tổng duyệt diễn tập tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2.
Với tinh thần trách nhiệm, tích cực, khẩn trương, chương trình tổng duyệt diễn tập PTDS đã diễn ra an toàn, nghiêm túc, bảo đảm tiến độ, thời gian, yêu cầu đề ra. Ban Chỉ đạo, Ban Tổ chức diễn tập sẵn sàng tổ chức diễn tập chính thức vào ngày 19/7/2024.
Phát biểu chỉ đạo rút kinh nghiệm sau tổng duyệt, đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban thường trực Ban Chỉ huy PTDS tỉnh ghi nhận, biểu dương các lực lượng, thành phần tham gia diễn tập đã nỗ lực vượt khó, tham gia diễn tập bảo đảm thời gian đúng theo kế hoạch.
Đồng chí đề nghị Đài Phát thanh và Truyền hình Thái Bình chỉnh sửa, bổ sung, lồng ghép các hình ảnh trong video clip vận hành cơ chế bảo đảm trình tự, bố cục, thời lượng hợp lý, sinh động. Phần thuyết minh ngắn gọn, xúc tích, hài hòa với hình ảnh, hiện trường diễn tập.
Đồng chí đề nghị các sở, ngành, địa phương tham gia, căn cứ chức năng nhiệm vụ diễn tập, tiếp thu đầy đủ các ý kiến góp ý của các đại biểu. Các điểm cầu và các thành phần tham gia diễn tập cần quán triệt nghiêm túc về thời gian, tác phong khi tham gia diễn tập. Nêu cao tinh thần, trách nhiệm của các lực lượng tham gia diễn tập PTDS tỉnh; nhất là các đồng chí đứng đầu, lực lượng tham gia không quản ngại khó khăn, nguy hiểm, sẵn sàng thực hiện tốt các biện pháp bảo đảm an toàn trong quá trình diễn tập. Ưu tiên cho công tác phối hợp, huy động các lực lượng, bảo đảm thông tin kết nối giữa các lực lượng về các biện pháp, chủ trương chỉ đạo, lãnh đạo của Ban Chỉ đạo tỉnh để triển khai xử lý tình huống đạt hiệu quả tốt nhất.
Luyện tập nội dung xử trí tình huống sự cố rò rỉ hóa chất tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2.
Các lực lượng xử trí tình huống kêu gọi tàu thuyền về nơi tránh, trú bão an toàn.
Các lực lượng hỗ trợ nhân dân di dời người và tài sản đến nơi an toàn.
Tiến Đạt – Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Tổng duyệt diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh năm 2024
- Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh