Công tác phổ biến, giáo dục pháp luật trong các nhà trường
Sinh viên Trường Đại học Thái Bình nghiên cứu tài liệu về pháp luật.
Trường THCS Vũ Tiến (Vũ Thư) là một trong những trường rất chú trọng công tác phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, giáo viên và học sinh. Ngay từ trước khi Đề án “Nâng cao chất lượng công tác phổ biến, giáo dục pháp luật trong nhà trường” (gọi tắt là Đề án 1928) được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt ban hành cuối năm 2009, nhà trường đã từng bước chuẩn hóa đội ngũ giáo viên giảng dạy các môn pháp luật và đưa kiến thức pháp luật cơ bản, đại cương vào nội dung chương trình của tất cả các khối lớp thông qua các giờ dạy chính khóa, ngoại khóa môn Giáo dục công dân và tích hợp qua các môn học. Ngoài các giáo trình, tài liệu giảng dạy, trang thiết bị phục vụ công tác phổ biến, giáo dục pháp luật, hàng năm, nhà trường còn tổ chức cho học sinh tham gia các buổi học ngoại khóa về pháp luật; tổ chức các cuộc thi tìm hiểu về pháp luật thông qua hình thức sân khấu hóa để các em dễ tiếp thu kiến thức... Phan Thanh Ngân, học sinh lớp 9A cho biết: Những buổi sinh hoạt ngoại khóa hay các hoạt động liên quan đến giáo dục pháp luật đã giúp chúng em có thêm kiến thức về xã hội, về cuộc sống, từ đó tránh được các hành vi vi phạm pháp luật.
Khác với công tác phổ biến, giáo dục pháp luật ở bậc học mầm non, tiểu học hay trung học chủ yếu là các buổi sinh hoạt ngoại khóa, việc phổ biến, giáo dục pháp luật ở hệ đại học, cao đẳng mang tính hệ thống. Từ năm 2001, Trường Đại học Thái Bình đã thành lập Hội đồng Phổ biến, giáo dục pháp luật và thành lập Phòng Thanh tra và pháp chế vào năm 2015 để tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, giảng viên, học sinh, sinh viên. Hàng năm, nhà trường tổ chức cho cán bộ, giảng viên nghiên cứu, học tập nội dung cơ bản của các bộ luật có liên quan tới công tác chuyên môn. Với học sinh, sinh viên, nhà trường tổ chức các hoạt động ngoại khóa với nhiều hình thức phong phú như: phổ biến, giáo dục pháp luật qua các hội nghị tập huấn; biên soạn, phát hành các loại tài liệu, tờ rơi; lồng ghép tích hợp trong các hoạt động giáo dục ngoài giờ lên lớp, các tuần sinh hoạt công dân - học sinh, sinh viên đầu năm học, khóa học, hoạt động của các câu lạc bộ phòng, chống tệ nạn xã hội, các cuộc thi tìm hiểu pháp luật…, qua đó, ý thức tổ chức kỷ luật, việc thực hiện nội quy, quy chế giảng dạy, học tập của cán bộ, giảng viên, học sinh, sinh viên nhà trường được nâng lên rõ rệt.
5 năm (2010 - 2015) thực hiện Đề án 1928, nhìn chung, ở tất cả các bậc học, cấp học, cán bộ quản lý giáo dục, giáo viên, học sinh, sinh viên đều được cung cấp những nội dung liên quan đến giáo dục pháp luật, từ việc thực hành tiết kiệm, chống tham nhũng, lãng phí, các quy định về đạo đức nhà giáo, về dạy thêm, học thêm… đối với cán bộ quản lý giáo dục, giáo viên đến quyền và nghĩa vụ cơ bản của công dân, các quy định của pháp luật về dân sự, hình sự, giao thông, phòng, chống ma túy, tệ nạn xã hội… Tuy nhiên, trong quá trình phổ biến, giáo dục pháp luật có một thực tế cần sớm phải giải quyết, đó là hiện nay tại các trường THCS chưa có đủ giáo viên bộ môn Giáo dục công dân chuyên trách, công tác giáo dục pháp luật nhiều trường vẫn phân công giáo viên kiêm nhiệm...
Để nâng cao hơn nữa chất lượng công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật trong các nhà trường, thời gian tới rất cần sự quan tâm của các cấp, các ngành, sự nhìn nhận đúng đắn về lợi ích của việc phổ biến, giáo dục pháp luật trong đội ngũ cán bộ quản lý giáo dục, giáo viên, học sinh, sinh viên, từ đó đưa ra nhiều hình thức tuyên truyền hiệu quả.
"Qua 5 năm thực hiện Đề án 1928, 100% cán bộ, công chức, viên chức ngành Giáo dục, học sinh, sinh viên trong tỉnh được tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cần thiết, phù hợp với lứa tuổi, nhu cầu; ý thức tôn trọng pháp luật và hành vi chấp hành pháp luật của nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục, của học sinh, sinh viên có chuyển biến mạnh mẽ, góp phần giữ vững ổn định an ninh trật tự, môi trường giáo dục, chất lượng giáo dục toàn diện được nâng lên".
(Đồng chí Đặng Phương Bắc, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo) |
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Công an huyện Đông Hưng: Đấu tranh quyết liệt với tội phạm ma túy 24.06.2024 | 20:52 PM
- Tuyên truyền pháp luật về phòng, chống ma túy và an toàn giao thông tại thị trấn Đông Hưng 13.06.2024 | 17:58 PM
- Khẩn trương điều tra làm rõ vụ việc một trẻ mầm non tử vong do bị để quên trên xe ô tô 29.05.2024 | 21:48 PM
- Phổ biến những điểm mới của Luật Đất đai năm 2024 19.04.2024 | 15:38 PM
- Ban Pháp chế, HĐND tỉnh: Giám sát công tác bảo đảm an ninh trật tự tại huyện Tiền Hải 29.02.2024 | 15:50 PM
- Tạm dừng hoạt động quán nước mía không bảo đảm vệ sinh an toàn thực phẩm tại đền Trần 16.02.2024 | 17:07 PM
- Khởi tố vụ án “Sản xuất, buôn bán hàng giả là phụ gia thực phẩm” 25.01.2024 | 17:33 PM
- Kế hoạch, thể lệ Cuộc thi trắc nghiệm trực tuyến tìm hiểu chính sách pháp luật về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực 11.11.2023 | 19:37 PM
- Góp ý xây dựng Luật Tổ chức Tòa án nhân dân (sửa đổi) 26.09.2023 | 15:41 PM
- Truy bắt nhanh đối tượng đâm tử vong cán bộ công an huyện Quỳnh Phụ 23.09.2023 | 18:43 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng