Hãy giữ lấy vốn quý Ca trù
Tiết mục ca trù của đội văn nghệ xã Bình Định (Kiến Xương).
Ca trù là bộ môn nghệ thuật truyền thống Việt Nam, là sự phối hợp đa dạng, tinh vi mà trong đó thơ và nhạc quyện vào nhau một cách nhuần nhuyễn. Hát Ca trù có tới bốn mươi làn điệu khác nhau ở nhiều tâm trạng, nhiều tiết tấu… Ca trù khi diễn tấu bao gồm một giọng nữ cao vừa hát vừa gõ phách giữ nhịp, một (cung văn) người gảy đàn đáy đệm cho hát và người cầm chầu phải rất sành về tiết, nhịp làn điệu, phải am hiểu ca từ của những làn điệu Ca trù. Mỗi khi người hát vào nhịp ngân nga đúng phách, đúng điệu thể hiện các trổ hát hay, sau mỗi trổ người cầm chầu đánh thưởng… tom… tom… chat…tom. Nét thanh tao trong ca trù là: Ca từ của các làn điệu rất uyên thâm, cao sang mà cũng rất dung dị.
Theo các nhà nghiên cứu văn hóa, Thái Bình là một trong những địa phương có nguồn gốc về nghệ thuật hát Ca trù. Hiện nay các nghệ nhân Ca trù của Thái Bình còn lại rất ít và đã quá già yếu không còn khả năng truyền dạy. Hơn nữa thế hệ trẻ lại ít am hiểu về loại hình nghệ thuật này.
Nhằm khôi phục giữ gìn và phát huy những giá trị đích thực của Ca trù, khơi dậy niềm đam mê Ca trù trong đời sống của nhân dân, một môn nghệ thuật cổ truyền độc đáo, đặc sắc mang tính bác học chỉ có duy nhất ở Việt Nam - một di sản văn hóa phi vật thể quý báu của dân tộc, năm 2007, khai thác chương trình mục tiêu quốc gia của Viện Văn hóa dân gian, Nhà Văn hóa trung tâm tỉnh đã tổ chức lớp học đàn và hát Ca trù cho 50 diễn viên và nhạc công không chuyên ở các huyện và thành phố với thời gian 2 tháng qua sự truyền dạy của các nghệ nhân CLB Ca trù Thăng Long - Hà Nội.
Sau lớp học Nhà Văn hóa trung tâm tỉnh đã thành lập CLB Ca trù và CLB tiếp tục truyền dạy cho một số hạt nhân văn nghệ của 2 xã Bình Định, Hồng Thái (huyện Kiến Xương), truyền dạy cho một số hạt nhân nòng cốt của huyện Tiền Hải. Năm 2008 và 2011, CLB Ca trù Nhà Văn hóa trung tâm tỉnh đã đi tham gia Liên hoan Ca trù toàn quốc tại Hải Dương và Hà Nội đạt được một số thành tích đáng kể, đã phần nào làm sống lại Ca trù trên đất Thái Bình.
Ca trù là loại hình nghệ thuật cổ truyền độc đáo không giống các loại hình nghệ thuật khác như hát chèo, hát văn, bởi vậy để giữ gìn và phát huy nghệ thuật Ca trù ở Thái Bình cần có sự quan tâm, đầu tư của Nhà nước để tiếp tục mở các lớp truyền dạy cho lớp trẻ với ý thức giữ gìn trao truyền cho các thế hệ, chắc chắn Thái Bình sẽ giữ được vốn quý của nghệ thuật hát Ca trù.
Vũ Thị Toan
(Nhà Văn hóa trung tâm tỉnh )
Tin cùng chuyên mục
- Thiếu Văn Sơn - Chân dung một người cầm bút 03.06.2024 | 17:14 PM
- Ghé thăm ngôi đình hơn 130 tuổi nơi Bác Hồ trò chuyện cùng người dân Thái Bình 19.05.2024 | 17:35 PM
- Liên hoan Bé làm quen với làn điệu chèo truyền thống quê hương 19.04.2024 | 15:43 PM
- Trường Tiểu học thị trấn An Bài tổ chức ngày hội đọc sách và làm theo sách 15.04.2024 | 16:17 PM
- 37 thí sinh, nhóm thí sinh dự thi vòng bán kết cuộc thi tài năng nghệ thuật trẻ tỉnh Thái Bình 07.04.2024 | 17:52 PM
- Khánh thành ngôi chính điện chùa Vĩnh Gia 17.03.2024 | 20:09 PM
- Hưng Hà: Dâng hương tưởng niệm 790 năm ngày Đức Thái Tổ Trần Thừa băng hà 27.02.2024 | 16:14 PM
- Đại lễ giỗ tổ họ Trần Việt Nam 23.02.2024 | 15:53 PM
- Trường Tiểu học Kim Đồng: Hoạt động trải nghiệm gói bánh chưng xanh – Trao quà tết nhân ái 26.01.2024 | 20:51 PM
- Lung linh mùa Giáng sinh 22.12.2023 | 17:45 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân