Tiếp tục nâng cao kỷ luật, kỷ cương trong hoạt động thanh tra
Đồng chí Phạm Văn Nghiêm, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh và các đại biểu dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình.
6 tháng đầu năm 2024, Thanh tra Chính phủ và toàn ngành thanh tra đã tập trung triển khai thực hiện đồng bộ, hiệu quả công tác thanh tra, tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng, tiêu cực, bảo đảm chủ động, linh hoạt, kịp thời, có trọng tâm, trọng điểm, hiệu quả theo đúng định hướng. Qua thanh tra đã chấn chỉnh, khắc phục những bất cập, sơ hở trong quản lý, chỉ đạo, điều hành và trong việc ban hành chính sách, pháp luật; phát hiện, kiến nghị xử lý nghiêm đối với các hành vi vi phạm pháp luật, bảo đảm khách quan, chính xác, đúng pháp luật, góp phần quan trọng trong việc củng cố lòng tin của nhân dân đối với Đảng và Nhà nước, tạo sự ổn định chính trị, an ninh, trật tự, phát triển kinh tế - xã hội. 6 tháng đầu năm 2024, toàn ngành đã triển khai hơn 3.900 cuộc thanh tra hành chính và hơn 58.000 cuộc thanh tra, kiểm tra chuyên ngành. Qua thanh tra phát hiện vi phạm về kinh tế hơn 92.700 tỷ đồng, gần 300ha đất, trong đó kiến nghị thu hồi hơn 59.400 tỷ đồng và 24,9ha đất; kiến nghị xem xét, xử lý hành chính 856 tập thể và 3.862 cá nhân; chuyển cơ quan điều tra tiếp tục xem xét, xử lý 94 vụ, 73 đối tượng.
Tại hội nghị, các đại biểu đã tập trung thảo luận về những kết quả đạt được, những vấn đề còn vướng mắc và những kiến nghị, giải pháp nhằm thực hiện có hiệu quả công tác thanh tra trong thời gian tới. Trong đó tập trung vào các nội dung chính, như: Công tác kiểm tra, xác minh tài sản, thu nhập; tăng cường phối hợp giữa các cơ quan thanh tra, kiểm tra, kiểm toán; giải quyết dứt điểm đơn, thư tồn đọng, kéo dài…
Phát biểu kết luận, đồng chí Tổng Thanh tra Chính phủ đề nghị toàn ngành thanh tra nâng cao kỷ luật, kỷ cương hành chính, đạo đức công vụ trong hoạt động thanh tra; nhất là thực hiện nghiêm các quy định, chỉ thị của Bộ Chính trị, Thủ tướng Chính phủ về công tác thanh tra và xử lý sau thanh tra. Thực hiện tốt công tác quản lý nhà nước về khiếu nại, tố cáo, đặc biệt là công tác nắm tình hình, tham mưu, phối hợp xử lý, giải quyết các vụ việc khiếu nại tố cáo phức tạp, đông người, không để bị động, bất ngờ trong mọi tình huống.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Đẩy mạnh tuyên truyền Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII 04.07.2024 | 17:15 PM
- Quỳnh Phụ: Khai giảng lớp sơ cấp lý luận chính trị 07.06.2024 | 15:05 PM
- Hầu hết chính sách tại Nghị quyết số 43 là kịp thời, được nhân dân đồng thuận 25.05.2024 | 19:55 PM
- Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Quỳnh Phụ tiếp xúc, đối thoại với nhân dân các xã, thị trấn 24.05.2024 | 16:15 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- Tiền Hải: Thăm, tặng quà chiến sĩ tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ 26.04.2024 | 16:18 PM
- Nhân dân đồng thuận với chủ trương sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã 24.03.2024 | 21:56 PM
- Ban Nữ công các cơ quan Tỉnh ủy: Dâng hương, báo công nhân kỷ niệm ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 05.03.2024 | 17:21 PM
- Vũ Thư: Trao 24 giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu tại xã Tân Phong 07.02.2024 | 19:38 PM
- Chủ động, kịp thời hơn trong nắm bắt, dự báo và định hướng dư luận xã hội 12.01.2024 | 17:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024
- Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2021 - 2026 thành công tốt đẹp
- Thảo luận, chất vấn nhiều nội dung cử tri quan tâm