Vượt khó khăn, nuôi ngan thành công
Anh Nguyễn Văn Trường đam mê và gắn bó với nghề nuôi ngan.
Sau khi rời quân ngũ trở về địa phương, anh Trường tích cực tham gia công tác đoàn của thôn, xã và bắt đầu học hỏi các mô hình phát triển kinh tế. Năm 2015, một gia trại chăn nuôi rộng hơn 4.000m2 trên cánh đồng thôn Thụy Bình dừng sản xuất, anh Trường mạnh dạn nhận thuê lại và đầu tư quy hoạch, xây dựng chuồng trại để sản xuất, chăn nuôi. Năm 2015 - 2017, anh Trường chăn nuôi lợn nhưng sản phẩm thịt lợn hơi giai đoạn này giảm sâu khiến anh bị thua lỗ. Đầu năm 2018, anh quyết định chuyển sang nuôi ngan Pháp, vì anh nhận thấy, ngan Pháp nhanh lớn, chất lượng thịt cao, dễ tiêu thụ, giá ngan thương phẩm ổn định, hiệu quả chăn nuôi cao hơn so với nuôi gà, vịt, tuy nhiên ngan Pháp khó nuôi hơn do hay bị bệnh. Mặc dù chưa có nhiều kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi ngan nhưng anh Trường vẫn quyết tâm thử sức. Thời gian đầu, anh Trường nuôi với quy mô 200 - 300 con ngan/lứa, áp dụng đúng kỹ thuật, chăm chút cẩn thận, tỉ mỉ nhưng đàn ngan vẫn bị bệnh, tỷ lệ hao hụt cao, thậm chí có lứa, ngan chết cả đàn, khiến anh rất lo lắng. Mặc dù vậy, anh vẫn quyết tâm nuôi tiếp con ngan Pháp, hỏng đàn này sẽ mua đàn khác về nuôi, anh chấp nhận đầu tư chi phí 30.000 - 40.000 đồng/con giống và tiêu tốn thức ăn, thời gian, công sức để học hỏi kỹ thuật, tích lũy kinh nghiệm nuôi ngan. Sau hơn chục lứa ngan, anh tự tin mở rộng dần quy mô chăn nuôi. Thời gian cao điểm nhất, anh nuôi 5.000 con ngan, hiện nay anh duy trì quy mô chăn nuôi 2.500 - 3.000 con ngan trong chuồng trại, gối lứa liên tục 1 tháng/lứa.
Anh Trường cho biết, con ngan Pháp lớn nhanh, trọng lượng trung bình đạt 5,5 - 6kg/con, con to có thể đạt 7kg/con sau 90 ngày nuôi, tuy nhiên ngan dễ bị bệnh viêm gan, rụng lông làm ngan chết hoặc chậm lớn, thậm chí nếu không kiểm soát tốt lượng thức ăn đầu vào, cho ăn quá mức cũng khiến ngan chết. Ngoài thức ăn công nghiệp, anh Trường bổ sung các vi chất dinh dưỡng cần thiết và tiêm vắc-xin khi ngan còn nhỏ giúp ngan tăng cường sức đề kháng, phòng, chống các bệnh thường gặp. Để nuôi ngan, anh Trường thiết kế 2 khu vực, 1 khu sân vườn thoáng để ngan chơi ban ngày và liền kề là hệ thống chuồng trại để ngan nghỉ đêm hoặc tránh trú mưa, rét. Tại khu sân vườn cho ngan chơi, anh trải cát xuống nền sân vì cát hút ẩm rất nhanh, phân ngan dễ dàng được xử lý và thay thế, giúp môi trường nuôi sạch sẽ. Ngoài ra, tại khu sân chơi này, anh vẫn thiết kế 1 bể bơi nhỏ để ngan tắm, uống nước và 1 khu vực căng sàn lưới thép, bên dưới láng bê tông để dễ dàng thau rửa, xử lý chất thải của ngan. Ngan trên sàn lưới luôn sạch sẽ, khô ráo, chân không bị lạnh vào mùa đông, sẽ ít nhiễm bệnh hơn. Trong chuồng trại, do ngan khá nhạy cảm với thay đổi thời tiết đột ngột, anh lắp đặt hệ thống phun sương, quạt mát về mùa hè; bảo đảm kín gió, ấm áp về mùa đông. Đặc biệt, anh Trường thường xuyên phun tiêu độc khử trùng giữ chuồng trại, khu vực chăn nuôi luôn sạch sẽ, thông thoáng.
Thời gian cao điểm, gia đình anh Trường xuất bán 8 - 10 tấn ngan/tháng, hiện nay anh xuất bán ổn định từ 3 - 5 tấn ngan/tháng, giá bán hiện đạt 70.000 đồng/kg, trừ chi phí đầu tư, gia đình anh thu lãi từ 30 - 50 triệu đồng/tháng. Thị trường tiêu thụ ngan thương phẩm rộng mở, anh cung cấp cho các nhà hàng ở Hà Nội, Hải Phòng.
Sau nhiều năm kiên trì, chấp nhận khó khăn, thất bại ban đầu, đến nay anh Trường yên tâm, phấn khởi, gắn bó với nghề nuôi ngan. Đặc biệt, từ một gia trại sơ sài, hoạt động kém hiệu quả ban đầu, với sức trẻ, quyết tâm, kiên trì, anh Trường đã tạo lập thành một gia trại trù phú, cho hiệu quả kinh tế khá, giúp gia đình anh có điều kiện nuôi các con học hành, cải thiện rõ rệt đời sống.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!