Tiếp tục cải tiến một số thủ tục tạo môi trường đầu tư thông thoáng
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh hoan nghênh các đại biểu đã thẳng thắn chỉ ra ưu điểm, khuyết điểm, đề xuất nhiều giải pháp thiết thực để Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thực hiện tốt hơn nữa mối quan hệ giữa các cơ quan Nhà nước có thẩm quyền với các nhà đầu tư.
Ðồng chí Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của tỉnh, các cơ quan chức năng liên quan tiếp thu ý kiến của các đại biểu; tổng hợp, xem xét chỉnh sửa, bổ sung hoàn chỉnh báo cáo và hoàn thiện, cải tiến các khâu từ tiếp nhận, luân chuyển, xử lý, trả hồ sơ cho nhà đầu tư theo hướng đơn giản hóa thủ tục hành chính, góp phần tạo hình ảnh, môi trường xúc tiến đầu tư để thu hút các nhà đầu tư trong và ngoài nước. Ðồng chí Chủ tịch UBND tỉnh khẳng định: Dựa trên những ý kiến đó UBND tỉnh sẽ ban hành các văn bản cải tiến một số thủ tục tạo môi trường đầu tư thông thoáng cho các nhà đầu tư.
Ðồng chí Chủ tịch UBND tỉnh tin tưởng sau hội nghị sơ kết này, hiệu quả thực hiện cơ chế một cửa liên thông trong hoạt động đầu tư của tỉnh sẽ được nâng cao, mức độ hài lòng của các nhà đầu tư vào Thái Bình cũng sẽ tăng.
Nhìn lại 6 tháng đi vào hoạt động, Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả theo cơ chế một cửa liên thông trong hoạt động đầu tư của tỉnh đã tiếp nhận 463 hồ sơ; trong đó: 363 hồ sơ đã giải quyết và trả kết quả (bằng 78,41%), 81 hồ sơ đang giải quyết, 19 hồ sơ không đáp ứng yêu cầu theo quy định đã trả lại nhà đầu tư để bổ sung hoàn thiện. Các thủ tục hành chính trong hoạt động đầu tư được Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả thực hiện công khai, minh bạch, thuận tiện cho các tổ chức, cá nhân trong quá trình giải quyết công việc; thời gian giải quyết và trả kết quả được rút ngắn. Các cơ quan chức năng và Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả phối hợp với nhau rất chặt chẽ, hoạt động nền nếp, bảo đảm yêu cầu đề ra. Cán bộ Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả luôn nêu cao tinh thần, trách nhiệm, hướng dẫn cụ thể, chi tiết cho các nhà đầu tư; giải quyết, trả hồ sơ đúng thời gian quy định.
Thực hiện cơ chế một cửa liên thông trong hoạt động đầu tư trên địa bàn tỉnh được coi là bước đột phá trong cải cách thủ tục hành chính về đầu tư của tỉnh và thực sự đã mang lại hiệu quả bước đầu thiết thực.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Đẩy mạnh tuyên truyền Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII 04.07.2024 | 17:15 PM
- Quỳnh Phụ: Khai giảng lớp sơ cấp lý luận chính trị 07.06.2024 | 15:05 PM
- Hầu hết chính sách tại Nghị quyết số 43 là kịp thời, được nhân dân đồng thuận 25.05.2024 | 19:55 PM
- Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Quỳnh Phụ tiếp xúc, đối thoại với nhân dân các xã, thị trấn 24.05.2024 | 16:15 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- Tiền Hải: Thăm, tặng quà chiến sĩ tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ 26.04.2024 | 16:18 PM
- Nhân dân đồng thuận với chủ trương sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã 24.03.2024 | 21:56 PM
- Ban Nữ công các cơ quan Tỉnh ủy: Dâng hương, báo công nhân kỷ niệm ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 05.03.2024 | 17:21 PM
- Vũ Thư: Trao 24 giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu tại xã Tân Phong 07.02.2024 | 19:38 PM
- Chủ động, kịp thời hơn trong nắm bắt, dự báo và định hướng dư luận xã hội 12.01.2024 | 17:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ