Song An vững bước trên đường phát triển
Thôn Gia Hội, xã Song An (Vũ Thư).
Là địa phương giáp ranh với thành phố Thái Bình và thị trấn Vũ Thư, Song An có nhiều thuận lợi trong giao thương phát triển kinh tế. Tuy nhiên, 5 năm trước, tổng thể bức tranh kinh tế - xã hội của địa phương vẫn còn nhiều mảng màu tối: đồng ruộng manh mún, giao thông nội đồng chưa đáp ứng yêu cầu sản xuất; công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp chưa tận dụng được hết tiềm năng của địa bàn cận thị; cơ sở hạ tầng công cộng đều được xây dựng từ lâu, đã xuống cấp và thiếu đồng bộ, nhất là hệ thống đường giao thông nông thôn nhỏ hẹp và lầy lội…
Ngay từ đầu nhiệm kỳ 2010 - 2015, Ban Chấp hành Ðảng bộ xã đã xác định mục tiêu quyết tâm lãnh đạo xây dựng Song An trở thành địa phương phát triển vững mạnh toàn diện. Ðảng bộ xã lãnh đạo, chỉ đạo sâu sát, đồng bộ các lĩnh vực, trong đó phát triển kinh tế được coi là nhiệm vụ trọng tâm. Trong sản xuất nông nghiệp, cấp ủy, chính quyền xã đã tích cực tuyên truyền, vận động nông dân thực hiện tái cơ cấu sản xuất nông nghiệp gắn với xây dựng nông thôn mới. Tổ chức quy hoạch vùng sản xuất, xây dựng cánh đồng mẫu rộng 76,6ha. Tiến hành dồn điền đổi thửa đất nông nghiệp, từ 6,8 thửa/hộ xuống bình quân 1,7 thửa/hộ. Bằng cơ chế hỗ trợ chuyển giao kỹ thuật, giống mới để nông dân chuyển 5ha cấy lúa sang sản xuất cây màu hàng hóa có giá trị kinh tế cao như mướp đắng, dưa chuột, cà chua ghép trên gốc cà tím… Chỉ đạo quyết liệt việc vận động nông dân đưa vào gieo cấy giống lúa Nhật Japonica - giống lúa cực ngắn ngày, tạo quỹ đất trồng dưa lê vụ hè. Từ chỗ người dân còn e ngại, gieo cấy nhỏ lẻ, đến nay diện tích lúa Nhật mở rộng 150 – 160ha/vụ để quay vòng trồng dưa lê vụ hè. Nhờ đó, tổng giá trị sản xuất trồng trọt năm 2014 đạt trên 27,2 tỷ đồng, tăng 1,46 lần so với năm 2010. Lĩnh vực chăn nuôi phát triển ổn định, năm 2014 đạt 26,5 tỷ đồng, chiếm 49% tỷ trọng giá trị sản xuất nông nghiệp. Ðồng thời khai thác triệt để lợi thế địa bàn phụ cận đô thị lớn để phát triển các ngành nghề công nghiệp – tiểu thủ công nghiệp, những năm qua, cấp ủy, chính quyền xã thực hiện chính sách thu hút đầu tư, tạo điều kiện để 5 cơ sở sản xuất công nghiệp trên địa bàn phát triển ổn định. Tổ chức quảng bá, giới thiệu tiềm năng, vận động 2 doanh nghiệp mới đầu tư hàng chục tỷ đồng vào điểm công nghiệp làng nghề của xã, tạo việc làm mới cho 500 - 600 lao động. Giá trị sản xuất công nghiệp – xây dựng năm 2014 đạt 39,5 tỷ đồng, tăng 77% so với năm 2010.
Song song với phát triển kinh tế, Ðảng bộ Song An chú trọng lãnh đạo thực hiện các nhiệm vụ văn hóa - xã hội. Trong 5 năm, xã đã đầu tư trên 3 tỷ đồng nâng cấp các trường học. Chỉ đạo thực hiện hiệu quả chương trình mục tiêu quốc gia về y tế, công tác chăm sóc sức khỏe nhân dân. Dù kinh phí còn nhiều khó khăn, xã vẫn đầu tư trên 700 triệu đồng xây dựng 2 nhà văn hóa thôn; trùng tu khôi phục công trình Sáo Ðền và xây dựng mới Ðài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ với kinh phí trên 3 tỷ đồng, góp phần giáo dục truyền thống lịch sử cách mạng cho con em địa phương. Công tác quốc phòng, an ninh, xây dựng Ðảng tiếp tục được quan tâm, góp phần tạo đà cho phát triển kinh tế - xã hội địa phương.
Bài toán khó nhất đặt ra trong nhiệm kỳ 2010 - 2015 là hiện thực hóa mục tiêu xây dựng Song An thành xã nông thôn mới vào năm 2015. Cấp ủy, chính quyền xã đã đưa ra nhiều quyết sách, giải pháp tích cực huy động mọi nguồn lực, phấn đấu thực hiện từng tiêu chí. Ðến hết năm 2014, xã đã huy động tổng kinh phí trên 36,8 tỷ đồng, tiếp nhận trên 4.100 tấn xi măng xây dựng các công trình kết cấu hạ tầng nông thôn mới. Nhờ đó, Song An đã về đích nông thôn mới tháng 12/2014, sớm 1 năm so với mục tiêu đề ra, tạo sự phấn khởi, tin tưởng cho cán bộ, đảng viên và người dân. Giờ đây, bức tranh làng quê Song An xuất hiện nhiều gam màu tươi sáng. Diện mạo nông thôn thay đổi tích cực, khang trang, sạch đẹp, cuộc sống của người dân ngày một sung túc, văn minh.
Những thành tựu trên là đòn bẩy để Song An thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội những năm tiếp theo. Xác định còn nhiều khó khăn phía trước, cấp ủy, chính quyền địa phương tiếp tục tập trung huy động mọi nguồn lực đầu tư chuyển dịch cơ cấu kinh tế; áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất; phát triển công nghiệp - tiểu thủ công nghiệp, xây dựng - thương mại - dịch vụ; giữ vững và nâng cao chất lượng các tiêu chí nông thôn mới; quan tâm đầu tư phát triển sự nghiệp y tế, giáo dục, văn hóa - xã hội; giữ vững an ninh trật tự. Vững bước trên con đường đổi mới, Ðảng bộ, chính quyền và nhân dân Song An quyết tâm vượt qua mọi khó khăn, góp phần cùng toàn tỉnh xây dựng Thái Bình trở thành “tỉnh gương mẫu về mọi mặt” như Bác Hồ hằng mong.
Quỳnh Lưu
Ðài Truyền thanh Vũ Thư
Tin cùng chuyên mục
- Đẩy mạnh tuyên truyền Kỳ họp thứ tám, HĐND tỉnh khóa XVII 04.07.2024 | 17:15 PM
- Quỳnh Phụ: Khai giảng lớp sơ cấp lý luận chính trị 07.06.2024 | 15:05 PM
- Hầu hết chính sách tại Nghị quyết số 43 là kịp thời, được nhân dân đồng thuận 25.05.2024 | 19:55 PM
- Đồng chí Chủ tịch UBND huyện Quỳnh Phụ tiếp xúc, đối thoại với nhân dân các xã, thị trấn 24.05.2024 | 16:15 PM
- Hội nghị phản biện xã hội đối với dự thảo Nghị quyết của HĐND tỉnh 10.05.2024 | 19:20 PM
- Tiền Hải: Thăm, tặng quà chiến sĩ tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ 26.04.2024 | 16:18 PM
- Nhân dân đồng thuận với chủ trương sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã 24.03.2024 | 21:56 PM
- Ban Nữ công các cơ quan Tỉnh ủy: Dâng hương, báo công nhân kỷ niệm ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 05.03.2024 | 17:21 PM
- Vũ Thư: Trao 24 giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu tại xã Tân Phong 07.02.2024 | 19:38 PM
- Chủ động, kịp thời hơn trong nắm bắt, dự báo và định hướng dư luận xã hội 12.01.2024 | 17:58 PM
Xem tin theo ngày
-
Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy