420 hộ hội viên Hội Cựu chiến binh Kiến Xương được vay vốn phát triển sản xuất
Các đại biểu tham dự hội nghị.
6 tháng đầu năm, thường trực Hội CCB huyện Kiến Xương đã chỉ đạo các hội cơ sở tổ chức quán triệt học tập nghị quyết của Đảng và chỉ thị của hội cấp trên được 61 buổi cho 11.337 lượt cán bộ, hội viên. Tổ chức 36 buổi học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh với sự tham gia của 3.656 hội viên. Các hội cơ sở đã mở 5 lớp tập huấn nuôi trồng thủy sản cho 229 hội viên; mở 27 lớp tập huấn kỹ thuật trồng trọt cho 2.079 hội viên. Toàn hội có 51 tổ tiết kiệm vay vốn Ngân hàng Chính sách xã hội do CCB làm tổ trưởng, có 420 hộ hội viên CCB được vay vốn với số dư trên 49,7 tỷ đồng. Hội CCB các xã, thị trấn xây dựng được 41 mô hình dân vận khéo; thực hiện tốt phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh". Cán bộ, hội viên CCB đóng góp theo quy định được 407,75 triệu đồng; ủng hộ tiền mặt 125,36 triệu đồng, hiến 20.582 m2 đất, đóng góp 1.426 ngày công để các địa phương xây dựng nông thôn mới và nông thôn mới nâng cao.
6 tháng cuối năm, Hội CCB huyện tiếp tục tổ chức học tập, quán triệt, thực hiện Nghị quyết Trung ương 9,10 (khóa XII) của Đảng; thực hiện Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Tiếp tục động viên cán bộ, hội viên CCB, cựu quân nhân, gia đình và nhân dân thực hiện tốt đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, nghị quyết của cấp ủy và nhiệm vụ chính trị của địa phương, góp phần phát triển kinh tế và giữ vững an ninh chính trị ở địa phương. Chỉ đạo, kiểm tra hội CCB các xã, thị trấn làm tốt công tác quản lý, sử dụng vốn vay Ngân hàng Chính sách xã hội đúng mục đích, có hiệu quả, không để phát sinh nợ xấu, nợ quá hạn. Phối hợp với ban quân sự, ngành lao động thương binh xã hội bảo đảm chế độ chính sách cho CCB, cựu quân nhân, các đối tượng người có công nhân kỷ niệm 73 năm ngày Thương binh- Liệt sỹ. Phối hợp với UBMTTQ, ban dân vận thực hiện tốt phong trào "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh", phong trào "Dân vận khéo" và thực hiện có hiệu quả nội dung giám sát và phản biện xã hội năm 2020.
Vũ Đông
(Đài TT-TH Kiến Xương)
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ