Nắm bắt thực trạng chăn nuôi trâu, bò và nguyện vọng của người chăn nuôi
Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
Tại thời điểm tháng 5/2020, tổng đàn trâu, bò toàn tỉnh ước đạt 56.200 con (tăng 2,6% so với cùng kỳ năm 2019); sản lượng thịt trâu, bò hơi xuất chuồng ước đạt 4.215 tấn (tăng 5,1% so với cùng kỳ năm 2019). Hiện toàn tỉnh có 616 cơ sở chăn nuôi trâu, bò quy mô nuôi từ 5 con sinh sản hoặc 10 con thương phẩm trở lên với tổng số 13.635 con; trong đó có 92 cơ sở chăn nuôi trâu, bò đạt tiêu chí quy mô chăn nuôi trang trại theo quy định của Luật Chăn nuôi. Việc mở rộng quy mô chuồng nuôi, cải tạo giống bò được nhiều hộ chăn nuôi bò quan tâm đầu tư và đáp ứng yêu cầu của Đề án phát triển đàn trâu, bò thương phẩm theo chuỗi liên kết giai đoạn 2019 - 2025 và những năm tiếp theo.
Tại hội nghị, chủ các cơ sở chăn nuôi bò đã nêu lên một số khó khăn, vướng mắc liên quan đến thủ tục hành chính cho thuê đất, chuyển đổi mục đích sử dụng đất, thời hạn cho thuê đất; điều kiện được tiếp cận vốn và thủ tục pháp lý vay vốn ưu đãi dài hạn; cung cấp giống bò phù hợp với thổ nhưỡng địa phương; kỹ thuật chăn nuôi bò; thị trường tiêu thụ…
Chủ cơ sở chăn nuôi bò phản ánh khó khăn, vướng mắc trong quá trình chăn nuôi.
Kết luận hội nghị, đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tổng hợp ý kiến phản ánh của chủ các cơ sở chăn nuôi, trên cơ sở đó tham mưu UBND tỉnh các giải pháp tháo gỡ khó khăn, vướng mắc, đồng thời giao các sở, ngành liên quan, UBND các huyện trực tiếp giải quyết những vấn đề thuộc thẩm quyền. UBND các huyện tăng cường gặp gỡ, đối thoại với người chăn nuôi trên địa bàn để kịp thời nắm bắt, tháo gỡ khó khăn, vướng mắc; đồng thời mỗi huyện đăng ký một mô hình chăn nuôi bò có quy mô lớn, hình thức chăn nuôi hiện đại để làm cơ sở nhân rộng, phát triển. Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn rà soát các cơ chế, chính sách hỗ trợ phát triển đàn trâu, bò thương phẩm, trên cơ sở đó nghiên cứu, tham mưu lại cơ chế, chính sách hỗ trợ phù hợp với thực tiễn; tăng cường tổ chức tập huấn, hướng dẫn kỹ thuật chăn nuôi; định kỳ hàng quý tổ chức hội nghị đối thoại nắm bắt những khó khăn, vướng mắc của người chăn nuôi để kịp thời tháo gỡ.
Đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng đề nghị các chủ hộ chăn nuôi tiếp tục phát huy, thúc đẩy phát triển sản xuất chăn nuôi bảo đảm tuân thủ các quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, góp phần thực hiện hiệu quả, bền vững Đề án phát triển đàn trâu, bò thương phẩm theo chuỗi liên kết giai đoạn 2019 - 2025 và những năm tiếp theo.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ