Quỳnh Phụ tập trung phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tái phát
Gia trại chăn nuôi xã An Khê (Quỳnh Phụ) tập trung chăm sóc, vệ sinh phòng dịch phòng chống dịch bệnh tả lợn châu Phi.
Theo báo cáo của Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Quỳnh Phụ, ngày 11/10, trên địa bàn huyện có 2 hộ chăn nuôi lợn tại thôn Đông Hồng, xã Quỳnh Bảo xuất hiện lợn ốm, chết có biểu hiện triệu chứng nghi nhiễm bệnh dịch tả lợn châu Phi với tổng đàn 9 con, 2 con ốm, 2 con chết. Cơ quan chức năng đã lấy mẫu bệnh phẩm trên đàn lợn của 2 hộ trên để xác minh, kết quả, cả 2 mẫu đều dương tính với bệnh dịch tả lợn châu Phi.
UBND huyện Quỳnh Phụ đã ra công văn chỉ đạo, tập trung phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi tái phát. Trong đó, yêu cầu xã Quỳnh Bảo thực hiện tiêu hủy ngay đàn lợn đã bị bệnh và quản lý hố chôn theo đúng quy định của cơ quan chuyên môn. Khẩn trương tiến hành tiêu độc, khử trùng khu vực chăn nuôi có lợn ốm chết và trên toàn bộ địa bàn xã.
Các địa phương tăng cường tuyên truyền, hướng dẫn người chăn nuôi theo dõi đàn vật nuôi, áp dụng các biện pháp chăn nuôi an toàn sinh học. Hạn chế tái đàn trong thời gian dịch bệnh có những diễn biến phức tạp, thực hiện nghiêm công tác kê khai chăn nuôi theo quy định. Tiến hành kiểm tra, rà soát đàn vật nuôi; kiểm tra, giám sát các hộ kinh doanh, buôn bán, vận chuyển động vật và thịt động vật trên địa bàn, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm quy định về phòng, chống dịch bệnh động vật. Trong trường hợp vật nuôi chết bất thường, chưa rõ nguyên nhân phải kịp thời báo cáo cơ quan chức năng của xã và huyện để khoanh vùng, xử lý, nghiêm cấm giấu dịch, bán chạy lợn ốm, lợn chết. Các cơ quan chức năng của huyện phân công cán bộ bám nắm địa bàn, phối hợp với các địa phương kịp thời phát hiện, báo cáo, xử lý khi có dịch bệnh. Quỳnh Phụ huy động mọi nguồn lực, chuẩn bị sẵn sàng hóa chất, vôi bột để thực hiện vệ sinh, tiêu độc, khử trùng và xử lý khi có dịch bệnh nguy hiểm xảy ra.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng