Phát động phong trào trồng cây vụ đông ưa lạnh vụ đông xuân năm 2020 – 2021
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh trao hạt giống rau màu vụ đông cho các huyện tại lễ phát động. Ảnh: Thành Tâm
Audio: 28102020_Phat_dong_phong_trao_mixdown.mp3
Dự lễ phát động có các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực, phụ trách điều hành hoạt động của UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, các huyện, thành phố cùng đông đảo bà con nông dân xã Vũ An.
Tại lễ phát động, lãnh đạo Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cho biết: Thực tiễn sản xuất nông nghiệp trong nhiều năm qua đã khẳng định vụ đông là vụ sản xuất có thời gian ngắn, sản phẩm đa dạng, thị trường tiêu thụ khá ổn định và là vụ tạo ra sản lượng nông sản lớn, giá trị cao. Xác định tầm quan trọng của sản xuất vụ đông, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh đã ban hành nhiều chủ trương, cơ chế chính sách đồng thời tập trung lãnh đạo, chỉ đạo quyết liệt. Thực hiện đề án sản xuất vụ đông xuân 2020 – 2021, diện tích cây vụ đông đã trồng đạt trên 21.000ha, bằng 60% kế hoạch. Do ảnh hưởng của hoàn lưu bão số 7 làm trên 10.000ha cây vụ đông đã trồng bị thiệt hại. Phấn đấu đạt và vượt mục tiêu kế hoạch trên 36.000ha cây vụ đông, ngành Nông nghiệp đề nghị các địa phương cùng với việc vận động nhân dân khẩn trương thu hoạch nhanh, gọn lúa mùa; tập trung chăm sóc, bảo vệ diện tích cây vụ đông ưa ấm đã trồng; huy động nhân lực, vật lực tranh thủ thời tiết thuận lợi gieo trồng cây vụ đông ưa lạnh. Phấn đấu hết ngày 15/11 hoàn thành việc gieo trồng trên 24.000ha cây vụ đông ưa lạnh.
Tại lễ phát động, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn đã công bố quyết định của UBND tỉnh về phân bổ hỗ trợ 8.450kg hạt giống rau các loại được Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn hỗ trợ khắc phục thiệt hại do bão số 7 gây ra cho các huyện, thành phố.
Phát biểu tại lễ phát động, đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực, phụ trách điều hành hoạt động của UBND tỉnh khẳng định: Đẩy mạnh sản xuất nông nghiệp nói chung, sản xuất vụ đông nói riêng có ý nghĩa đặc biệt quan trọng đối với việc thực hiện thắng lợi mục tiêu kép vừa phòng chống dịch, vừa phát triển kinh tế. Vì vậy, ngành Nông nghiệp và các địa phương cần coi đây là nhiệm vụ trọng tâm số 1; tổ chức phát động nông dân tập trung sản xuất vụ đông, mở rộng diện tích trồng cây ưa lạnh: khoai tây, rau màu các loại nhằm tạo khí thế sôi nổi, rộng khắp. Chủ động quy hoạch, bố trí quỹ đất, tạo mọi điều kiện thuận lợi để người dân tổ chức sản xuất vụ đông. Ngành Nông nghiệp phân công cán bộ kỹ thuật bám sát cơ sở, theo dõi, hướng dẫn, kiểm tra thực hiện tốt khâu gieo trồng, chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh, thu hoạch các loại cây trồng bảo đảm cho năng suất, chất lượng và hiệu quả cao nhất. Các tổ chức, đoàn thể các cấp tập trung tuyên truyền, vận động cán bộ, đảng viên, đoàn viên, hội viên và người dân hăng hái thi đua thực hiện thắng lợi chủ trương, nhiệm vụ, giải pháp sản xuất vụ đông.
Đối với việc phân bổ hạt giống rau từ nguồn dự trữ quốc gia, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực, phụ trách điều hành hoạt động của UBND tỉnh yêu cầu Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chủ trì, phối hợp với Sở Tài chính chỉ đạo việc cấp hạt giống cho các huyện, thành phố theo quy định, giám sát, đôn đốc quá trình thực hiện. Các huyện, thành phố chịu trách nhiệm tiếp nhận, căn cứ vào tình hình thực tế của địa phương để cấp phát đúng đối tượng, mục đích, bảo đảm hiệu quả, hướng dẫn nông dân sử dụng hạt giống đúng chân đất, đáp ứng yêu cầu sản xuất tại địa phương.
Ngay sau lễ phát động, các đồng chí: Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực, phụ trách điều hành hoạt động của UBND tỉnh đã trao tượng trưng hạt giống rau màu vụ đông cho các huyện, thành phố, xã Vũ An; xuống đồng cùng nông dân xã Vũ An trồng cây vụ đông.
Lưu Ngần
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng