Kiểm tra, chỉ đạo sản xuất nông nghiệp tại Hưng Hà, Đông Hưng, Quỳnh Phụ
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra sản xuất nông nghiệp tại xã Kim Trung (Hưng Hà).
Đến ngày 7/7, huyện Hưng Hà đã cơ bản hoàn thành gieo cấy lúa mùa, chuyển trọng tâm sang chăm sóc, bảo vệ lúa. Do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới, trên địa bàn huyện xảy ra mưa lớn gây ngập úng cho khoảng 870ha lúa. Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi huyện đã vận hành 02 trạm bơm tiêu úng: Minh Tân, Hồng Minh từ sáng ngày 8/7, trạm bơm Hà Thanh từ chiều ngày 8/7, kịp thời tiêu thoát nước. Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện đã chỉ đạo các xã, thị trấn, HTX nông nghiệp hướng dẫn nông dân các biện pháp tiêu úng, chăm sóc, bảo vệ cho lúa bị ngập úng và cây màu sau mưa lớn.
Kiểm tra thực tế tại các xã: Thống Nhất, Kim Trung (Hưng Hà), đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu ngành Nông nghiệp và các địa phương bằng mọi biện pháp khơi thông dòng chảy, khẩn trương tiêu úng cho diện tích còn bị ngập; tích cực hướng dẫn nông dân chăm sóc, phục hồi lúa mới cấy; theo dõi diễn biến của thời tiết, sâu bệnh hại để có biện pháp chỉ đạo, hướng dẫn nông dân phòng, trừ kịp thời. Các địa phương đẩy mạnh tuyên truyền nông dân tranh thủ thời tiết thuận lợi tập trung gieo cấy lúa mùa đúng khung thời vụ, không để tình trạng ruộng bỏ hoang.
Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh thăm mô hình thí điểm nâng cao giá trị sản xuất lúa gạo tại xã Đông Tân (Đông Hưng).
Thăm mô hình thí điểm nâng cao giá trị sản xuất lúa gạo tại xã Đông Tân (Đông Hưng), mô hình tích tụ ruộng đất của ông Dương Trọng Vĩnh, xã Quỳnh Trang (Quỳnh Phụ), đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị cấp ủy, chính quyền địa phương, các HTX DVNN các xã được lựa chọn thực hiện mô hình tập trung lãnh đạo, chỉ đạo nông dân tuân thủ nghiêm quy trình sản xuất theo hướng dẫn của ngành Nông nghiệp để tạo ra sản phẩm lúa gạo có nguồn gốc, xuất xứ, an toàn thực phẩm, tiến tới xây dựng thương hiệu gạo; căn cứ vào tình hình thực tế tại địa phương thành lập các HTX chuyên sản xuất kinh doanh lúa gạo. Ngành Nông nghiệp và các địa phương tiếp tục khuyến khích, đẩy mạnh tích tụ ruộng đất, hình thành các vùng sản xuất tập trung có liên kết, bao tiêu sản phẩm nhằm hạn chế tình trạng sản xuất manh mún, nhỏ lẻ, nâng cao hiệu quả sản xuất.
Ngân Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải