Nông dân Quỳnh Nguyên mất mùa vụ đông
Thu hoạch khoai tây ở thôn Phương Quả Đông (xã Quỳnh Nguyên)
Trên cánh đồng thôn Phương Quả Đông, xã Quỳnh Nguyên (Quỳnh Phụ) nhiều nông dân đang cặm cụi thu hoạch khoai tây. Mặc dù năm nay giá khoai tây cao gấp 2 lần năm ngoái nhưng năng suất lại sụt giảm 60 - 70%, chỉ đạt từ 2- 3 tạ/ sào. Nhắc đến giá cả, ai cũng thở dài ngao ngán và tiếc cho thành quả gần 3 tháng gắn bó với đồng ruộng. Bởi, giá có cao đến mấy nhưng thu hoạch mãi cũng chả được là bao thì lấy đâu mà bán - Ông Đoàn Văn Huân - Chủ nhiệm Hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp buồn rầu.
Là địa phương có truyền thống trồng cây vụ đông từ nhiều năm qua nên bà con nông dân Quỳnh Nguyên đã có kinh nghiệm trong sản xuất. Bởi vậy nên sau khi bão “Sơn Tinh” quét qua, bà con đã nhanh chóng ra đồng dựng lại cây trồng bị đổ, ngả, khơi thông dòng chảy, tiêu thoát nước cho diện tích bị ngập úng. Nhờ đó mà trên 80% diện tích cây vụ đông đã được khôi phục. Ông Huân chia sẻ: Đối với người dân xã Quỳnh Nguyên thì cây khoai tây là cây trồng chủ lực trong vụ đông từ nhiều năm nay. Lúc đầu chỉ có một số hộ trồng, nhưng thấy hiệu quả đạt cao nên đã lan dần ra hầu hết các thôn trong xã. Từ chỗ trồng vài héc ta đến nay đã lên tới trên 100 ha, chiếm 65% diện tích trồng cây vụ đông của xã và là địa phương có diện tích khoai tây lớn nhất huyện Quỳnh Phụ, chiếm khoảng 15% diện tích khoai tây của toàn huyện. Nếu so với các loại cây màu khác thì khoai tây là cây dễ trồng, phù hợp với nhiều loại đất.
Tuy nhiên khoai tây là cây ưa lạnh thì thời tiết đầu vụ năm nay lại nắng ấm kéo dài với nhiều đợt gió đông đúng vào thời gian ra hoa đậu củ nên đã ảnh hưởng đến năng suất. Mọi năm, năng suất khoai tây đạt từ 6 - 7 tạ/sào, cho giá trị lớn, bà con đón Tết vui vẻ, đầm ấm và phấn khởi hơn. Song năm nay, năng suất khoai tây quá thấp, chỉ đạt 2 - 3 tạ/sào, khiến nhiều dự định về nguồn thu từ bán khoai tây đem lại trang trải cho Tết tan biến, nhiều bà con đón Tết với tâm trạng không vui. Nếu như năm ngoái, một sào khoai tây thu lãi từ 3 - 3,5 triệu đồng thì năm nay chỉ được ngót một triệu đồng, nhiều hộ còn mất trắng do bão số 8. Bà Phạm Thị Lành - một nông dân thôn Phương Quả Đông, tranh thủ ra đồng thu hoạch khoai cho biết, vụ đông năm nay gia đình bà trồng được 4 sào khoai tây, 2 sào khoai lang, đầu tư chi phí phân bón, giống, thuốc BVTV trên 10 triệu đồng, sau thu hoạch năng suất chỉ đạt 2 tạ/sào, thấp hơn 3 lần so với các mùa vụ trước.
Không chỉ riêng cây khoai tây bị mất mùa mà tất cả các loại cây màu khác, như: ớt, rau các loại cũng bị mất mùa. Chị Hoàng Thị Huê, thôn Phương Quả
Khi được hỏi năm nay mất mùa vậy, vụ đông sang năm các bác có trồng rau màu nữa không thì ai cũng trả lời “có chứ”. Bởi với nghề nông thì phụ thuộc nhiều vào thời tiết, nhưng không phải năm nào thời tiết cũng “bất hòa” như năm nay.
Bài, ảnh: Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng