6 tháng đầu năm thành lập mới 2 HTX
Đồng chí Chu Thị Vinh, Phó Cục trưởng Cục Phát triển Hợp tác xã, Bộ Kế hoạch và Đầu tư phát biểu tại buổi làm việc.
Đến nay, tỉnh Thái Bình có 1 liên hiệp HTX, 454 HTX và 195 tổ hợp tác (trong đó có 170 tổ hợp tác lĩnh vực nông nghiệp) với 465.874 thành viên, số lao động thường xuyên là 10.165 người. 6 tháng đầu năm 2022, toàn tỉnh thành lập mới 2 HTX với 20 lao động và 15 thành viên. Năm 2021, doanh thu bình quân đạt 1.334 triệu đồng/HTX, lãi bình quân đạt 93 triệu đồng/HTX, thu nhập bình quân đạt 33,5 triệu đồng/người. Theo đánh giá của Ban Chỉ đạo phát triển KTTT tỉnh, các tổ hợp tác, HTX, liên hiệp HTX có vai trò quan trọng trong việc thúc đẩy kinh tế hộ phát triển, tạo mối liên kết, hợp tác giữa những cơ sở sản xuất nhỏ với nhau; hỗ trợ nhau về vốn, kỹ thuật, thị trường, giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho các thành viên, góp phần chuyển dịch cơ cấu kinh tế, nâng cao đời sống cho các hộ thành viên.
Tại buổi làm việc, các đồng chí thành viên Ban Chỉ đạo phát triển KTTT, HTX và Ban Chỉ đạo phát triển KTTT tỉnh đã trao đổi, thảo luận, làm rõ một số tồn tại, hạn chế cũng như các giải pháp, cơ chế hỗ trợ trong phát triển KTTT, HTX thời gian tới. Ban Chỉ đạo phát triển KTTT tỉnh đề xuất các bộ, ngành liên quan sớm có thông tư hướng dẫn việc thực hiện Nghị định 45/NĐ-CP ngày 31/3/2021 của Chính phủ về việc thành lập, tổ chức và hoạt động của Quỹ hỗ trợ phát triển HTX; sửa đổi một số điều của Luật HTX năm 2012 phù hợp với tình hình thực tế nhằm phát triển KTTT, HTX tại địa phương.
Các đại biểu dự buổi làm việc.
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Chu Thị Vinh, Phó Cục trưởng Cục Phát triển HTX, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Trưởng đoàn công tác đánh giá cao kết quả hoạt động trong lĩnh vực KTTT, HTX tỉnh Thái Bình thời gian qua, số HTX tham gia sản xuất theo chuỗi, liên doanh, liên kết với doanh nghiệp cao. Để lĩnh vực KTTT, HTX phát triển bền vững, đồng chí đề nghị Ban Chỉ đạo phát triển KTTT tỉnh tiếp tục phát huy vai trò tiên phong, dẫn dắt lãnh đạo, chỉ đạo công tác phát triển KTTT, HTX trên địa bàn. Tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về phát triển KTTT, HTX, Luật HTX và các mô hình điển hình. Tăng cường hỗ trợ công tác đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao năng lực cho cán bộ quản lý HTX, THT, thí điểm đưa cán bộ trẻ có trình độ về làm việc tại HTX. Khẩn trương hoàn thiện mô hình thí điểm HTX hoạt động hiệu quả. Chủ động tổ chức hội nghị xúc tiến thương mại, mở rộng thị trường, thu hút đầu tư cho sản phẩm nông nghiệp, hàng thủ công mỹ nghệ, sản phẩm truyền thống của liên hiệp HTX, HTX, tổ hợp tác. Tập trung huy động, cân đối nguồn lực để triển khai thực hiện các chương trình hỗ trợ phát triển KTTT, HTX.
Với những kiến nghị, đề xuất, góp ý cho dự thảo Luật HTX (sửa đổi), đoàn công tác ghi nhận, tổng hợp các ý kiến, hoàn thiện văn bản trình cấp có thẩm quyền xem xét.
Ngân Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Chủ động khoanh vùng, xử lý sớm sâu bệnh trên lúa xuân 13.04.2024 | 08:32 AM
- Quỳnh Phụ: Triển khai cơ chế, chính sách về tích tụ đất đai 07.12.2023 | 16:09 PM
- Thái Thụy: Chủ động tiêu úng bảo vệ sản xuất nông nghiệp 27.09.2023 | 18:15 PM
- Phòng, trừ sâu bệnh hại lúa mùa cuối vụ 14.09.2023 | 17:05 PM
- Mật độ sâu cuốn lá nhỏ cao gấp nhiều lần so với cùng kỳ nhiều năm 15.08.2023 | 15:45 PM
- 3 địa phương hoàn thành gieo cấy lúa mùa 14.07.2023 | 17:27 PM
- Kiến Xương: Năng suất lúa vụ xuân năm 2023 ước đạt trên 71 tạ/ha 31.05.2023 | 17:07 PM
- Hưng Hà: Tăng cường công tác phòng, chống thiên tai 08.05.2023 | 15:23 PM
- Theo sát đồng ruộng, kịp thời phòng, trừ sâu bệnh trên lúa xuân 17.04.2023 | 08:53 AM
- Diễn đàn Thúc đẩy mô hình sản xuất nông nghiệp đại điền 04.04.2023 | 14:52 PM
Xem tin theo ngày
-
Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ